มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41056 Posts in 6102 Topics- by 6119 Members - Latest Member: phitsanu
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: ถามหน่อยนะครับ  (Read 10270 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Jiwling
neutrino
*

« on: September 10, 2007, 09:15:45 PM »

ที่ติวกันหนักๆนี่เพื่ออะไรหรอครับ
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #1 on: September 10, 2007, 09:34:14 PM »

ผมชอบปวดหัวครับ ซาดิสดี  knuppel2

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #2 on: September 10, 2007, 10:19:26 PM »

เจ้าของกระทู้เป็นใครแล้วต้องการถามใครหรอครับ(งงครับ idiot2)

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #3 on: September 11, 2007, 10:15:32 AM »

ก็แล้วแต่คนแต่ละคนว่าจะมาติวทำไม

บางคนก็ชอบการแข่งขัน(ซาดิสต์)

บางคนก็อยากจะแสดงศักยภาพของตนเองที่มีอยู่ ไม่ให้สูญเปล่า

บางคนก็ชอบที่จะเรียนวิชานั้นๆ มีความสุขที่ได้อยู่กับวิชานั้น

บางคนว่าง ไม่มีอะไรทำ

บางคนตามเพื่อนมา

บางคนอยากได้รู้จักสิ่งแปลกใหม่อีกอาจจะไม่ได้เจออีกในชีวิตนี้

บางคนเห็นเพื่อนๆ รุ่นพี่ ประสบความสำเร็จ ก็อยากจะได้บ้าง

... แต่อย่างไรก็ตาม  หากติวหนักๆแล้วไม่ชอบ หรือไม่มีความสุข ก็ไม่จำเป็นต้องติวหนักๆแบบค่ายโอลิมปิกครับ มันทำให้แย่เปล่าๆ

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
Jiwling
neutrino
*

« Reply #4 on: September 11, 2007, 05:04:22 PM »

เจ้าของกระทู้เป็นใครแล้วต้องการถามใครหรอครับ(งงครับ idiot2)

ผมเป็นคนที่กำลังหาเส้นทางของตัวเองอยู่ครับ

ถามทุกๆคนนั่นแหละครับ laugh
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #5 on: September 11, 2007, 06:11:20 PM »

สำหรับผมแล้ว ถ้าเป็นวิชาที่ชอบ ก็จะทำอย่างเต็มที่
แม้ว่าบางที่อาจจะเหนื่อยหรืออย่างไรก็ตาม ก็ยังพยายามต่ออยู่
เพราะว่าถ้าชอบแล้ว พอรู้มากขึ้น ก็สนุกกับมันมากขึ้น
แต่ถ้าเกิดเป็นวิชาที่ผมไม่สนใจ ผมก็จะไม่ได้ให้ความสำคัญมากนัก แต่ก็ไม่ได้ทิ้งไป
คือผมจัดลำดับความสำคัญแล้วก็ใช้ความพยายามต่างๆกันในแต่ละวิชา
ผมไม่ได้เข้ามาติวเพราะว่ามีคนชวน
ผมไม่ได้เข้ามาติวเพราะว่าอยากเอาชนะใคร
ผมมาเพื่อที่จะเก็บเอาความรู้ที่ผมอยากได้ และมาทำตามที่ผมอยากทำ

แค่นี้แหละครับ ที่เหลือ แล้วแต่จะคิด ต่างคนก็ต่างจุดมุ่งหมาย Smiley

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #6 on: September 11, 2007, 07:52:36 PM »

ตอนแรกยอมรับว่าเข้ามาติวเพราะว่าง(ฮา!)

แต่พอเรียนๆไป ก็รู้สึกว่าตัวเองชอบ  อยากจะรู้เพิ่ม

ความรู้ไม่มีที่สิ้นสุด เรื่องใดที่เราอยากรู้ หากเราศึกษามัน มันก็มีสิ่งใหม่ๆมาให้เรารู้ได้ตลอดครับ

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
elipsis
neutrino
*

« Reply #7 on: September 11, 2007, 08:06:21 PM »

ตอนแรกยอมรับว่าเข้ามาติวเพราะว่าง(ฮา!)

แต่พอเรียนๆไป ก็รู้สึกว่าตัวเองชอบ  อยากจะรู้เพิ่ม

ความรู้ไม่มีที่สิ้นสุด เรื่องใดที่เราอยากรู้ หากเราศึกษามัน มันก็มีสิ่งใหม่ๆมาให้เรารู้ได้ตลอดครับ
เหนด้วยงับ
เห็นด้วยครับ
« Last Edit: September 11, 2007, 09:01:06 PM by เกียรติศักดิ์ » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #8 on: September 11, 2007, 10:09:08 PM »

...
เหนด้วยงับ

Shame on you Shame on you ช่วยเขียนภาษาไทยให้ถูกต้องด้วย  ถ้าไม่อยากถูกงับ  knuppel2 knuppel2

Jiwling
neutrino
*

« Reply #9 on: September 12, 2007, 07:52:20 PM »

...
เหนด้วยงับ

Shame on you Shame on you ช่วยเขียนภาษาไทยให้ถูกต้องด้วย  ถ้าไม่อยากถูกงับ  knuppel2 knuppel2

อาจารย์ครับ ถ้าผมได้เป็นตัวแทนไปสอบโอลิมปิกนี่ ผมจะได้ทุนเรียนต่อต่างประเทศใช่ไหมครับ

แล้วถ้าผมได้ทุน ผมสามารถเลือกเรียนวิศวะได้รึเปล่าครับ หรือต้องเรียน pure science
SuperHelper

« Reply #10 on: September 12, 2007, 08:33:14 PM »

...
เหนด้วยงับ

อาจารย์ครับ ถ้าผมได้เป็นตัวแทนไปสอบโอลิมปิกนี่ ผมจะได้ทุนเรียนต่อต่างประเทศใช่ไหมครับ

แล้วถ้าผมได้ทุน ผมสามารถเลือกเรียนวิศวะได้รึเปล่าครับ หรือต้องเรียน pure science

ถ้าได้เป็นตัวแทนจะได้รับทุนสนับสนุนให้ไปเรียนต่อทางวิทยาศาสตร์ ไม่ใช่ให้ไปเรียนวิศวกรรมศาสตร์ เพราะประเทศไทยขาดแคลนบุคลากรทางวิทยาศาสตร์มากกว่า โครงการโอลิมปิกวิชาการตั้งขึ้นมาเพื่อสนับสนุนคนให้สนใจเรียนวิทยาศาสตร์ ไม่ใช่เพื่อวัตถุประสงค์อื่น ผู้ที่จะมาเรียนเพื่อให้มีชื่อว่าเก่งไม่ควรมาเพราะจะไปปิดกั้นผู้อื่นที่สนใจทางวิทยาศาสตร์จริง ๆ แม้ว่าเขาอาจสอบไม่เก่งเท่าเรา  ขอให้คิดถึงผู้อื่น และมีน้ำใจต่อเพื่อน ๆ  ชีวิตบางคนอาจเปลี่ยนไปอย่างมากมายถ้าเขามีโอกาสได้รับทุน

Jiwling
neutrino
*

« Reply #11 on: September 12, 2007, 11:17:34 PM »

ผมชอบเรียนฟิสิกส์ และก็อยากใช้ฟิสิกส์ให้เป็นประโยชน์ ผมก็เลยอยากเป็นวิศวกร

แต่ผมไม่ทราบว่าถ้าจบทางสาขาวิทยาศาสตร์แล้วผมจะได้ทำงานแบบไหน จะได้ใช้ความรู้ของผมให้เป็นประโยชน์หรือเปล่า อาจารย์ช่วยอธิบายผมทีนะครับว่าถ้าผมเรียนทางสาขาวิทยาศาสตร์แล้วจะต้องทำงานประเภทไหน ลักษณะยังไง
SuperHelper

« Reply #12 on: September 19, 2007, 09:06:19 PM »

ผมชอบเรียนฟิสิกส์ และก็อยากใช้ฟิสิกส์ให้เป็นประโยชน์ ผมก็เลยอยากเป็นวิศวกร

แต่ผมไม่ทราบว่าถ้าจบทางสาขาวิทยาศาสตร์แล้วผมจะได้ทำงานแบบไหน จะได้ใช้ความรู้ของผมให้เป็นประโยชน์หรือเปล่า อาจารย์ช่วยอธิบายผมทีนะครับว่าถ้าผมเรียนทางสาขาวิทยาศาสตร์แล้วจะต้องทำงานประเภทไหน ลักษณะยังไง

1. เรียนจบทางวิทยาศาสตร์แล้วจะได้งานแบบไหน ตอบไม่ได้แน่นอน บางคนก็ทำงานวิจัยต่อ เป็นนักวิจัยและ/หรืออาจารย์ เป็นนักบริหารก็มี นักการศึกษาก็มี นักการเมืองก็มี ไปทำงานทางตลาดหลักทรัพย์ (โดยเฉพาะในอเมริกาตอนนี้) ก็มี  ไปกังวลกับมันทำไม  ถ้าเรารักในสิ่งที่เราทำ เราจะมีทักษะที่ดีในด้านนั้น มีความสุขในสิ่งที่เราทำทุกวัน ไม่ต้องคิดสะสมเงินเพื่อไปซื้อความสุขในการไปเที่ยวปีละสัปดาห์สองสัปดาห์

2. ทำไมจะต้องคิดทำอะไรให้เป็นประโยชน์ด้วย  ถ้าไม่ได้ทำแล้วรู้สึกว่าชีวิตไร้ค่าหรืออย่างไร ถ้าเราทำด้วยเหตุผลอย่างนั้นก็แสดงว่าเรากำลังใช้งานนั้นเพื่อตอบสนองตัวเอง  เพื่อให้ตัวเองรู้สึกมีค่า Shocked

3. เรียนด้วยความชอบ แล้วชีวิตจะดูแลตัวมันเอง  smitten

Tit-le
Title
neutrino
*

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน

« Reply #13 on: November 17, 2007, 06:51:10 PM »

"ถ้าคุณคิดว่าชึวิตคุณลำบาก"  บทความนี้หายไปไหนแล้วคะ ใครทราบช่วยบอกหน่อยนะคะ

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน(อตฺตาหิอตฺโนนาโถ)
SuperHelper

« Reply #14 on: November 17, 2007, 07:32:40 PM »

"ถ้าคุณคิดว่าชึวิตคุณลำบาก"  บทความนี้หายไปไหนแล้วคะ ใครทราบช่วยบอกหน่อยนะคะ

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/index.php?option=com_content&task=view&id=16&Itemid=100

Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น