ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40803 Posts in 6022 Topics- by 5956 Members - Latest Member: peterpan03
mPEC Forumบทเรียนการใช้โปรแกรม Mathematica (Moderator: psaipetc)การดูการประมวลผล ใน kernel
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การดูการประมวลผล ใน kernel  (Read 9438 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
tawan_cha
neutrino
*

« on: August 31, 2007, 09:27:06 AM »

Smiley  ต้องการดูการประมวลผลก่อนที่ output ออกมาว่ามีการใช้  สมการไหนบ้างในการคำนวณออกมา  เราสามารถดูได้ในส่วนของ kernel ไหมค่ะ  แล้วขั้นตอนในการเข้าไปดูมีขั้นตอนอย่างไรบ้างค่ะ  ต้องการทราบคำตอบด่วนค่ะ   เพราะจำเป็นต้องใช้น่ะค่ะ

ขอบคุณสำหรับผู้ที่ให้คำตอบน่ะค่ะ
Bright
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #1 on: August 31, 2007, 05:16:55 PM »

ลองดูคำสั่ง Trace[], TracePrint[] นะครับ

แต่ Mathematica มันไม่ได้คิดอย่างคนปกติคิดกันนะครับ
tawan_cha
neutrino
*

« Reply #2 on: September 03, 2007, 10:13:25 AM »

Smileyถ้าหากมีปัญหาเกี่ยวกับ Mathematica อีก ไม่ทราบว่ามีเมลที่จะให้ติดต่อถามไหมค่ะ  พึ่งหัดใช้ Mathematica ค่ะ เลยไม่ชำนาญ 
ก็ขอขอบคุณในคำแนะนำน่ะค่ะ  จะนำไปลองใช้ดูค่ะ
Bright
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #3 on: September 03, 2007, 12:17:10 PM »

มีคำถามหรือสงสัยอะไรที่เกี่ยวกับmathematica ก็โพสถามกันที่นี่ได้ครับ
จะได้ช่วยๆกันตอบครับ
tawan_cha
neutrino
*

« Reply #4 on: September 03, 2007, 01:02:18 PM »

Smileyได้ลองใช้ดูแล้วน่ะค่ะ  แต่ก็ยังดูในส่วนของการประมวลผลไม่ได้ค่ะ  ในส่วนของ Kernel น่ะค่ะ ยังมีวิธีที่อื่นไหมค่ะ icon adore

ปัญหานี้ยากมากเลยค่ะเพราะไม่เคยใช้ Mathematica มาก่อนเลยค่ะ เริ่มใช้ Mathematica  ได้ประมาณ 6 เดือนแล้วค่ะแต่ก็ไม่ค่อยชำนาญสักเท่าไร   เพราะเรียนทางด้านคอมพิวเตอร์มาค่ะ   เลยอยากขอความกรุณาช่วยหน่อยน่ะค่ะ
Bright
neutrino
*

« Reply #5 on: September 03, 2007, 04:01:40 PM »

ช่วยขยายความหรือยกตัวอย่างหน่อยได้ไหมครับว่าอยากดูอะไรในmathkernel หรือครับ

คาดหวังว่าจะเห็นอะไรเหรอครับ

ถ้าหมายถึงว่าเจ้าmathematica มันคำนวณออกมาได้อย่างไร มันมีวิธีทำอย่างไร ในการคิด อย่างเช่นหาค่า Pi หาค่าfactorialหรืออื่นๆอย่างไร ... ผมก็อยากจะรู้เหมือนกันครับ มันคงเกี่ยวกับalgorithm ทางคณิตศาสตร์ และคอมพิวเตอร์ระดับเทพแน่เลยครับ  buck2 
tawan_cha
neutrino
*

« Reply #6 on: September 03, 2007, 04:27:06 PM »

Smiley  อธิบายยากเหมือนกัน เพราะไม่ได้เรียนทางนี้มาที่ต้องมาจับ Mathematica เพราะเหตุการณ์มันบังคับที่ต้องศึกษา  ไม่เคยมีพื้นฐานทางด้านนี้มาเลย  แต่ก็พอที่จะใช้โปรแกรมได้บ้าง   เอาแบบนี้แล้วกันน่ะ

In:Timing[zInterpolate[(xmn + xmx)/2, (ymn + ymx)/2, p]]
Out:{0.594 Second, 271.025}

แล้วถ้าเราอยากรู้  Timing  ใช้ฟังก์ชันทางคณิตศาสตร์ใดบ้างในการคำนวณเพื่อให้ออก output ที่เห้นดังกล่าวเราควรใช้วิธีไหนเพื่อให้รู้   ไม่ทราบว่าคนที่ตอบคำถามชื่ออะรัย  จะได้ขอบคุณถูก reading icon adore icon adore icon adore icon adore
Bright
neutrino
*

« Reply #7 on: September 04, 2007, 08:46:36 AM »

อย่าง Timing[] นี่ไม่ใช่แค่เอาเวลามาลบกันเฉยๆเหรอครับ

ผมไม่รู้ครับว่าเราจะดูว่าแต่ละคำสั่งหรือfunctionsในmathematica ใช้วิธีคิดยังไงหรือมีวิธีทางคณิตศาสตร์อะไรบ้าง

อีกอย่างmathematica มันมีfunctionเยอะมาก แล้วเวลาที่มันคำนวณมันก็อาจจะเรียกfunctionต่างๆมาใช้ คงซับซ้อนน่าดู mathematica คงไม่มาสรุปให้ดูแน่

คงต้องว่าเป็นทีล่ะคำสั่งหรือfunctioinไป

tawan_cha
neutrino
*

« Reply #8 on: September 04, 2007, 10:50:39 AM »

Smiley ยากน่ะ   เมื่อเราต้องการไฟล์อะรัยสักอย่างในเว็บไซต์ เราก็เข้าไปเอาไฟล์ที่ต้องการได้ใน  Internet  Option  และก็ไปที่ Settings  ไปที่  View Files  แล้วก็ไปเอาไฟล์ที่ต้องการได้  เมื่อเราเปิดเว็บไซต์ไหนขึ้นมาแล้วต้องการไฟล์อะรัยสักอย่าง ก็สามารถทำแบบที่กล่าวแล้วก็ได้สิ่งที่ต้องการ

ในความคิดน่ะ   Mathematica  ก็น่าจะเก็บไฟล์ดังกล่าว  ไว้เหมือนกันเพราะ Mathematica  มันรันต่อเนื่องไม่ใช่เหรอค ตามความเข้าใจน่ะ
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #9 on: September 04, 2007, 01:01:12 PM »

Smiley ยากน่ะ   เมื่อเราต้องการไฟล์อะรัยสักอย่างในเว็บไซต์ เราก็เข้าไปเอาไฟล์ที่ต้องการได้ใน  Internet  Option  และก็ไปที่ Settings  ไปที่  View Files  แล้วก็ไปเอาไฟล์ที่ต้องการได้  เมื่อเราเปิดเว็บไซต์ไหนขึ้นมาแล้วต้องการไฟล์อะรัยสักอย่าง ก็สามารถทำแบบที่กล่าวแล้วก็ได้สิ่งที่ต้องการ

ในความคิดน่ะ   Mathematica  ก็น่าจะเก็บไฟล์ดังกล่าว  ไว้เหมือนกันเพราะ Mathematica  มันรันต่อเนื่องไม่ใช่เหรอค ตามความเข้าใจน่ะ

ควรใช้ภาษาไทยให้ถูกด้วยนะครับ "อะรัย" ไม่มีความหมายครับ ควรใช้ "อะไร"
อีกอย่าง "น่ะ" พอลองนับนิ้วผันดูแล้วมันออกเสียงแบบไม่มีความหมายนะครับ  knuppel2 หรือว่าผมแก่ไปแล้ว

ส่วนเวลาที่โปรแกรมประเภทเดียวกับ Mathematica คิด มันจะเก็บข้อมูลระหว่างทางไว้ใน memory ของเครื่อง
แล้วพอได้คำตอบ ก็จะทำการคืน memory ส่วนนั้นให้กับเครื่องครับ หากต้องเก็บเป็นไฟล์ไว้หรือเขียนออกมาให้เห็นทุกขั้นตอนคงต้องช้าน่าดู แต่บางครั้งอาจจะเขียนไฟล์ลงไปใน HDD หากการคำนวณต้องการ memory มากๆ แต่ก็ยังมีวิธีทางทำแบบอื่นอีกครับ
 coolsmiley

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
tawan_cha
neutrino
*

« Reply #10 on: September 04, 2007, 04:02:12 PM »

Smileyส่วนเวลาที่โปรแกรมประเภทเดียวกับ Mathematica คิด มันจะเก็บข้อมูลระหว่างทางไว้ใน memory ของเครื่อง
แล้วพอได้คำตอบ ก็จะทำการคืน memory ส่วนนั้นให้กับเครื่องครับ หากต้องเก็บเป็นไฟล์ไว้หรือเขียนออกมาให้เห็นทุกขั้นตอนคงต้องช้าน่าดู แต่บางครั้งอาจจะเขียนไฟล์ลงไปใน HDD หากการคำนวณต้องการ memory มากๆ แต่ก็ยังมีวิธีทางทำแบบอื่นอีกครับ

แล้ววิธีอื่นที่ว่าหมายถึงอะไรค่ะ   บอกได้ไหมค่ะว่าเป็นวิธีอะไร  ส่วนคำพูดที่โพสไปก็ต้องขอโทษด้วยน่ะค่ะ   ช่วยแนะนำวิธีที่ว่าหน่อยได้ไหมค่ะ  บังเอิญว่าพึ่งหัดใช้โปรแกรม Mathematica ค่ะ เลยไม่ค่อยชำนาญสักเท่าไรค่ะ   แต่มีเหตุผลที่ต้องการรู้ในส่วนนั้น เพราะตอนนี้ทำวิจัยอยู่ค่ะเลยต้องใช้ส่วนนั้นในการประกอบการทำวิจัยค่ะ  ช่วยหน่อยน่ะค่ะ  ขอบคุณค่ะ icon adore icon adore icon adore icon adore
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #11 on: September 05, 2007, 07:51:11 PM »

Smileyส่วนเวลาที่โปรแกรมประเภทเดียวกับ Mathematica คิด มันจะเก็บข้อมูลระหว่างทางไว้ใน memory ของเครื่อง

แล้ววิธีอื่นที่ว่าหมายถึงอะไรค่ะ   บอกได้ไหมค่ะว่าเป็นวิธีอะไร  ส่วนคำพูดที่โพสไปก็ต้องขอโทษด้วยน่ะค่ะ   ช่วยแนะนำวิธีที่ว่าหน่อยได้ไหมค่ะ  บังเอิญว่าพึ่งหัดใช้โปรแกรม Mathematica ค่ะ เลยไม่ค่อยชำนาญสักเท่าไรค่ะ   แต่มีเหตุผลที่ต้องการรู้ในส่วนนั้น เพราะตอนนี้ทำวิจัยอยู่ค่ะเลยต้องใช้ส่วนนั้นในการประกอบการทำวิจัยค่ะ  ช่วยหน่อยน่ะค่ะ  ขอบคุณค่ะ icon adore icon adore icon adore icon adore

วิธีทางทำแบบอื่นที่ผมว่า มันหมายถึงการใช้โปรแกรมที่เป็น dynamic language ซึ่งจะจัดการ memory ได้ดีโดยเราไม่ต้องไปยุ่งเกี่ยวมากมายนัก

แต่ผมคิดว่ามันไม่ได้ช่วยแก้ปัญหาที่คุณสนใจอยู่หรอกครับ ที่ผมพูดนี่หมายถึงการเขียนโปรแกรมทั่วๆไป
ส่วนหากอยากรู้ว่า Mathematica คิดอย่างไรนี่ค่อยข้างยาก ต้องไปลองหา paper ของ Wolfram อ่านดู
หรือไม่ก็อาจจะมีที่ Website ของเขา หรือไม่ก็ลองพวก Symbolic Calculation อะไรประมาณนี้ครับ
 reading

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น