ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40674 Posts in 5993 Topics- by 5736 Members - Latest Member: medico6601
Pages: « 1 2 3 4 5 6   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบคัดตัวเข้าฟิสิกส์สอวน. กทม. ระดับไม่เกิน ม.4 ปี 2550  (Read 59211 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
yulzaoflord
neutrino
*

« Reply #75 on: April 18, 2010, 09:52:01 PM »

อาจารย์ครับ ข้อ2.2 อาจารย์ช่วยดู solution ของผมหน่อยนะครับ

จากข้อ 2.1 \displaystyle{\frac{U_A}{U_B}} = \displaystyle{\frac{a_A}{a_B}}

จะได้ว่า \displaystyle{\frac{U_B}{U_A}}a_A = a_B -------(1)

จากเหตุการณ์เราจะตั้งสมการได้ว่า D-d = \displaystyle{\frac{-U^2_A}{2a_A}} - \displaystyle{\frac{U^2_B}{2a_B}}

แต่จาก (1) จะได้ว่า D-d = \displaystyle{\frac{-U^2_A}{2a_A}} - \displaystyle{\frac{U_BU_A}{2a_A}}

จะได้ว่า a_A = -\displaystyle{\frac{U^2_A+U_AU_B}{2(D-d)}}

แต่เขาถามความหน่วงซึ่งเป็นการติดลบไปในตัวแล้วเราจึงตอบ  a_A = \displaystyle{\frac{U^2_A+U_AU_B}{2(D-d)}} ใช่ไหมครับ ขอบพระคุณอาจารย์และทุกท่านล่วงหน้านะครับ
« Last Edit: April 19, 2010, 10:41:08 PM by yulzaoflord » Logged
kantpiya
neutrino
*

« Reply #76 on: September 16, 2012, 11:10:26 PM »

ข้อ3
ข้อนี้ให้ดูรูปทางซ้ายมือก่อน ให้ตอนแรกที่เชือกยังไม่ขาดนั้น ระดับน้ำสูงจากก้นอ่าง H_1ซึ่งเราจะพบว่า น้ำตอนแรกมีปริมาตรว่า
V_1= AH_1- d^3 โดยที่ d^3คือปริมาตรของลูกบาศก์ที่จมอยู่--->(1)
และตอนหลัง เมื่อเชือกขาด จะพบว่า วัตถุนั้นจะลอยขึ้นมาสู่ผิวน้ำ(เพราะว่าความหนาแน่นของมันน้อยกว่าน้ำ) แล้วจะลอยพ้นผิวน้ำออกมาดังรูปด้านขวา และคราวนี้ เรารู้ว่าวัตถุสมดุล ซึ่งมีแรงกระทำต่อวัตถุ2แรงคือ น้ำหนักของมันเอง กับ แรงที่น้ำดันมันขึ้นมาหรือ แรงลอยตัว ( \vec {F_B} สมดุลอยู่จะได้ว่า
\Sigma \vec F = \vec 0
\vec {F_B^\prime}+ m\vec g = \vec 0
และรู้ว่า แรงลอยตัวมีขนาดเท่ากับ น้ำหนักของของเหลวที่ถูกแทนที่ เลยได้ว่า
 - \rho _w d^2 h\vec g+\rho d^3 \vec g = \vec 0
h = {\rho\over {\rho_w }}d--->(2)
และรู้ว่าปริมาตรของน้ำตอนหลังคือ
V_2= AH_2- hd^2 --->(3)
และเรารู้ว่า น้ำไม่ได้หกออกมานอกอ่าง เพราะฉะนั้น ปริมาตรน้ำตอนแรก เท่ากับ ปริมาตรน้ำตอนหลัง
V_2= V_1--->(4)
แก้ระบบสมการ(1)(2)(3)(4)หาค่า \Delta H \equiv H_2-H_1ได้ออกมาว่า
H_2- H_1= \left( {{\rho \over {\rho_w }} - 1} \right){{d^3 } \over A}
แต่สังเกตว่า \left( {{\rho \over {\rho_w }} - 1} \right)นั้นมีค่า น้อยกว่า 0
จึงสรุปได้ว่า H_2 น้อยกว่า H_1
และน้อยกว่าอยู่
\left| {H_2-H_1 } \right| = \left( {1- {\rho \over {\rho_w }}} \right){{d^3 } \over A}--->Ans
 reading reading reading
อาจารย์ครับทำไมตัวหารไม่เป็น A-d^2 ละครับ  idiot2วัตถุลอยอยู่ด้วยนะครับ  อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เว็ปนี้ดีมากครับ ทำให้ผมได้ทำข้อสอบโดยไม่ต้องหายากแล้วก็มีอาจารย์ กับพี่ๆ ที่มีประสบการ์ณมาช่วยตอบด้วย ยกระดับการศึกษาไทยสูงขึ้น น่าจะมีเว็ปของ เคมี กับชีวะ และวิชาอื่นๆ ด้วยนะครับ  Grin
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #77 on: September 17, 2012, 05:47:09 AM »

ข้อ3
ข้อนี้ให้ดูรูปทางซ้ายมือก่อน ให้ตอนแรกที่เชือกยังไม่ขาดนั้น ระดับน้ำสูงจากก้นอ่าง H_1ซึ่งเราจะพบว่า น้ำตอนแรกมีปริมาตรว่า
V_1= AH_1- d^3 โดยที่ d^3คือปริมาตรของลูกบาศก์ที่จมอยู่--->(1)
และตอนหลัง เมื่อเชือกขาด จะพบว่า วัตถุนั้นจะลอยขึ้นมาสู่ผิวน้ำ(เพราะว่าความหนาแน่นของมันน้อยกว่าน้ำ) แล้วจะลอยพ้นผิวน้ำออกมาดังรูปด้านขวา และคราวนี้ เรารู้ว่าวัตถุสมดุล ซึ่งมีแรงกระทำต่อวัตถุ2แรงคือ น้ำหนักของมันเอง กับ แรงที่น้ำดันมันขึ้นมาหรือ แรงลอยตัว ( \vec {F_B} สมดุลอยู่จะได้ว่า
\Sigma \vec F = \vec 0
\vec {F_B^\prime}+ m\vec g = \vec 0
และรู้ว่า แรงลอยตัวมีขนาดเท่ากับ น้ำหนักของของเหลวที่ถูกแทนที่ เลยได้ว่า
 - \rho _w d^2 h\vec g+\rho d^3 \vec g = \vec 0
h = {\rho\over {\rho_w }}d--->(2)
และรู้ว่าปริมาตรของน้ำตอนหลังคือ
V_2= AH_2- hd^2 --->(3)
และเรารู้ว่า น้ำไม่ได้หกออกมานอกอ่าง เพราะฉะนั้น ปริมาตรน้ำตอนแรก เท่ากับ ปริมาตรน้ำตอนหลัง
V_2= V_1--->(4)
แก้ระบบสมการ(1)(2)(3)(4)หาค่า \Delta H \equiv H_2-H_1ได้ออกมาว่า
H_2- H_1= \left( {{\rho \over {\rho_w }} - 1} \right){{d^3 } \over A}
แต่สังเกตว่า \left( {{\rho \over {\rho_w }} - 1} \right)นั้นมีค่า น้อยกว่า 0
จึงสรุปได้ว่า H_2 น้อยกว่า H_1
และน้อยกว่าอยู่
\left| {H_2-H_1 } \right| = \left( {1- {\rho \over {\rho_w }}} \right){{d^3 } \over A}--->Ans
 reading reading reading
อาจารย์ครับทำไมตัวหารไม่เป็น A-d^2 ละครับ  idiot2วัตถุลอยอยู่ด้วยนะครับ  อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เว็ปนี้ดีมากครับ ทำให้ผมได้ทำข้อสอบโดยไม่ต้องหายากแล้วก็มีอาจารย์ กับพี่ๆ ที่มีประสบการ์ณมาช่วยตอบด้วย ยกระดับการศึกษาไทยสูงขึ้น น่าจะมีเว็ปของ เคมี กับชีวะ และวิชาอื่นๆ ด้วยนะครับ  Grin

เพราะว่ามันถูกต้อง อ่านดูเหตุผลขั้นตอนที่เขาแสดงหรือเปล่า มีตรงไหนที่คิดว่าผิด บอกมาเลย  อย่าคิดในใจแค่ว่าตอนสุดท้ายมันน่าจะเป็นอย่างไร 

แสดงวิธีคิดของตัวเองมาให้ดู แล้วจะชี้ให้ว่าคิดผิดที่ไหน  Grin
« Last Edit: September 17, 2012, 10:20:20 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

kantpiya
neutrino
*

« Reply #78 on: September 17, 2012, 08:44:25 PM »

ไม่มีที่ผิดหรอกครับ เพราะผมคิดผิดเอง  buck2  ผมไม่ได้อ่านจริงๆ ผมแค่เอาคำตอบที่ตัวเองคิดได้มาเทียบ   Cry  ตอนนี้รู้แล้วว่าผมทำผิดตรงไหน ขอบคุณอาจารย์มากครับ  Grin
มะตูม Kitabodin
Conan is a physicist
neutrino
*

555

« Reply #79 on: April 04, 2014, 04:08:03 PM »

great
« Last Edit: April 05, 2014, 10:26:34 AM by คีตบดินทร์ เจนณะสมบัติ » Logged

[img alt=]http://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/7/7c/Go-home.svg/100px-Go-home.svg.png[/img]
Pages: « 1 2 3 4 5 6   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น