ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40706 Posts in 6003 Topics- by 5793 Members - Latest Member: goten
Pages: « 1 2 3 4 5 6 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบคัดตัวเข้าฟิสิกส์สอวน. กทม. ระดับไม่เกิน ม.4 ปี 2550  (Read 61080 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Sense
neutrino
*

« Reply #45 on: September 04, 2007, 08:13:41 PM »

โอ๊ะ จำโจทย์ผิดครับ ขออภัยเป็นอย่างสูงครับ
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #46 on: September 04, 2007, 08:52:09 PM »

ข้อ9
เริ่มจาก9.1
โจทย์ต้องการหาค่าเฉลี่ยของอัตราเร็วโดยหาได้ดังนี้
เนื่องจากว่า โจทย์บอกว่า เคลื่อนที่ได้ 1.5 รอบ ในเวลา T ซึ่งเราต้องแปลง1.5 รอบ ให้อยู่ในหน่วยที่เหมาะสมดังนี้
\displaystyle{\Delta \theta  = 1.5 \mbox{ rev} = 2\pi  \times 1.5 \mbox{ rad}=3\pi \mbox{ rad}}
จึงหาค่าอัตราเร็วเฉลี่ยได้ดังนี้
\displaystyle{\left\langle v \right\rangle  = {{\Delta s} \over {\Delta t}} = {{3\pi R} \over T}}--->Ans9.1
9.2
ขนาดของความเร็วเฉลี่ยของอนุภาคซึ่งก็คือการกระจัดหารด้วยเวลาทั้งหมด หาได้ดังนี้
\displaystyle{\left| \left\langle {\vec v} \right\rangle \right|  = \left|{{\Delta \vec s} \over {\Delta t}}\right| = {{2R} \over T}}--->Ans9.2
9.3
ต้องการหาขนาดของความเร่งเฉลี่ย ซึ่งก็คือ เวกเตอร์ความเร็วตอนท้าย ลบกับ เวกเตอร์ความเร็วต้อนต้นซึ่งคือเวกเตอร์ศูนย์ เพราะฉะนั้นสิ่งที่ต้องหามาก็คือ เวกเตอร์ความเร็วของอนุภาค โจทย์บอกว่า ความเร็วเพิ่มขึ้นอย่างสม่ำเสมอ นั่นแสดงว่า ความเร่งในแนวสัมผัสคงที่ จึงได้สมการการเคลื่อนที่วงกลมที่มีความเร่งเชิงมุมคงที่ (เพราะความเร่งในแนวแกนสัมผัสคงที่) ออกมาดังนี้
\displaystyle{\Delta \theta  = {{\omega  + \omega _o } \over 2}\Delta t}
เมื่อให้ \omegaคือ อัตราเร็วเชิงมุมตอนท้าย \omega_oคืออัตราเร็วเชิงมุมตอนต้นซึ่งเท่ากับศูนย์ และ \Delta\thetaคือมุมที่อนุภาคกวาดไป เลยได้ว่า
\omega  = 2{{\Delta \theta } \over {\Delta t}} = 2{{3\pi } \over T} = {{6\pi } \over T}
เนื่องจากว่า อัตราเร็วเชิงมุมในขณะนั้น(ตอนเวลา T) คือ อัตราเร็วในขณะนั้น หารด้วยรัศมีความโค้งของการเคลื่อนที่ เลยได้ว่า
v_f = \omega R = {{6\pi R} \over T}
เรารู้ขนาดอัตราเร็วขณะนั้น ซึ่งก็คือขนาดของความเร็วในขณะนั้นเช่นกัน ส่วนทิศของความเร็วในขณะนั้น ก็คือมีทิศในแนวสัมผัสกับแนวเส้นรอบวงกลม เลยหาขนาดของค่าเฉลี่ยของความเร่งของอนุภาคได้ออกมาว่า
\displaystyle{\left|\left\langle {\vec a} \right\rangle\right|  = \left| {{{\Delta \vec v} \over {\Delta t}}} \right| = \left| {{{\vec v_f  - \vec 0} \over T}} \right| = {{\left( {{{6\pi R} \over T}} \right)} \over T} = {{6\pi R} \over {T^2 }}}--->Ans9.3
« Last Edit: April 18, 2010, 10:31:31 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Great
SuperHelper

« Reply #47 on: September 04, 2007, 09:48:14 PM »

ข้อ10สุดท้ายแล้ว เย่ๆๆๆๆ Grin
คือข้อนี้ เหตุการณ์จะเป็นดังนี้นะครับ
ตอนแรก เมื่อเราวางวัตถุ เราวางมันแสดงว่า ตอนแรกมันมีความเร็วต้นเท่ากับศูนย์ แล้วเนื่องจากว่า มันมีความเสียดทานระหว่างวัตถุกับทางเลื่อน วัตถุเลยเลื่อนที่ไปเนื่องจากแรงเสียดทานซึ่งเป็นแรงเสียดทานจลน์เพราะว่ามันไถลอยู่ แล้วมันก็จะไถลจนกว่า มันจะเลื่อนที่ได้มีความเร็วเท่ากับทางเลื่อน แล้วจะเลื่อนที่ด้วยความเร็วนี้ต่อไปเรื่อยๆจนกว่ามันจะไปเจอ CTX เข้า 2funny (อันหลังล้อเล่นนะครับ Grin)
เลยเขียนสมการกฎข้อที่ 2 ของท่านเซอร์ไอแซ็กนิวตันได้ดังนี้
f_k  = ma
\mu _k N = maเมื่อ N คือแรงปฏิกิริยาตั้งฉาก--->(1)
และในแนวแกนดิ่ง เขียนออกมาอีกสมการได้ดังนี้
N = mg--->(2)
นำ (2) ไปแทนค่าใน (1) เลยแก้หาค่าความเร่งออกมาได้ว่า
a = \mu _k g--->(3)
และวัตถุจะมีความเร่งนี้ไปจนกว่ามันจะไม่ไถล เขียนสมการการเคลื่อนที่แนวตรงออกมาได้ว่า
v_{final}  = v_{initial}  + a\Delta t--->(4)
แทนค่า (3) ใน (4) ย้ายข้างหาเวลาได้ว่า
\Delta t = {u \over {\mu _k g}}--->Ans10.1
และ จะหาระยะที่วัตถุเคลื่อนที่ไป เมื่อสังเกตจากด้านนอก ซึ่งถือได้ว่าผู้สังเกตนั้นอยู่นิ่ง (ถ้าจะพูดให้เป็นทางการก็คืออยู่ในกรอบอ้างอิงเฉื่อย) ซึ่งทำให้ใช้สมการนิวตันได้ (ถ้าเกิดเราไปนั่งอยู่บนวัตถุนั้น ซึ่งตอนแรกมีความเร่ง ก็จะตั้งสมการนิวตันไม่ได้)
สังเกตจากภายนอก ก็จะเห็นวัตถุเลื่อนไป โดยที่เราเห็นมันมีความเร่ง a = \mu _k gและเห็นว่าตอนแรกมันมีความเร็วต้นเป็นศูนย์และเห็นว่าตอนไม่ไถลแล้วจะมีความเร็วเป็น uเลยตั้งสมการการเคลื่อนที่แนวตรงออกมาได้ว่า
v_{final} ^2  = v_{initial} ^2  + 2a\Delta x
\Delta x = {{u^2 } \over {2\mu _k g}}--->Ans10.2

มีอะไรสงสัยให้รีบถาม หรือคิดว่ามีอะไรผิดตั้งแต่ที่เฉลยมา ให้รีบประท้วงได้เลยนะครับ smitten
« Last Edit: April 18, 2010, 10:33:22 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
pol
neutrino
*

« Reply #48 on: September 04, 2007, 10:02:47 PM »

อาจารย์ครับ กรุณาช่วยเฉลยคำตอบของสอวนม.5ด้วยได้ไหมครับ เสียวไส้ครับ
ขอบคุณครับ
Great
SuperHelper

« Reply #49 on: September 04, 2007, 10:11:05 PM »

...
พอจะเข้าใจแล้วครับ คือต้องคิดจากความเร็วขณะใดขณะหนึ่งตอนปลาย ซึ่งไม่ใช่คิดจากความเร็วเฉลี่ยตอนปลาย (การกระจัดที่เปลี่ยน/เวลา) และความเร็วขณะใดขณะหนึ่งตอนปลายก็มาจากคิดเหมือนกับคลี่วงกลมออกมา เพราะคือระยะทางที่เคลื่อนที่ได้จริง ซึ่งบางทีทำให้สับสนว่ามันถูกแล้วหรอที่ใช้ระยะทางมาคิด จริงๆวงกลมที่คลี่ออก ก็เหมือนกับส่งนโค้งการกระจัดเล็กๆ มาต่อกันเรื่อยๆ หารด้วยเวลาที่ใช้ในช่วงเล็กๆนั้นๆ

ข้อนี้แสดงให้เห็นว่าเราต้องเข้าใจนิยามแล้วต้องนึกถึงความเป็นจริงด้วย

ผมเข้าใจแบบข้างบนนี่ ถ้ามีอะไรผิดก็ทักท้วงได้นะครับ

ได้แสดงแบบที่ไม่ต้องคลี่วงกลมออกมาให้ดูแล้ว ดูได้ที่ผมทำไว้นะครับ Smiley

Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #50 on: September 04, 2007, 10:22:08 PM »

โอ้โห ขอบคุณพี่ๆ (มีอาจารย์ด้วยรึเปล่า)

ที่ทำเฉลยละเอียดให้   ผมอ่านแล้วเข้าใจดีมากเลยครับ

ยังงงๆเลยว่าแนวคิดผมผิดทำไมคำตอบผมถูก (ซะงั้นไป)

\beta \int \Lambda c\kappa m\alpha g\iota \subset

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #51 on: September 05, 2007, 07:22:20 AM »

g-force-1 ส่งข้อความส่วนตัวมาดังต่อไปนี้:

อาจารย์ครับ
ถ้าตอบ 50k\Omega   แต่ผมตอบ 50000 \Omega มันจะเหมือนกันไหมครับ แล้วแบบไหนจะได้คะแนนครับ
ขอบคุนครับ
อยากติดค่ายนี้มากเลยครับ

ท่าทางจะมีปัญหาทาง ... นะ  knuppel2 knuppel2 knuppel2

มีปันหาทางจิตตรงไหนคร้าบบบบบบบบบบบบ
แค่อยากติดเองคับ
อยากติดมากๆๆๆๆๆๆ

ผมขอความกรุณาไม่ให้ถามคำถามประเภทที่ว่า ต้องกี่คะแนนถึงจะผ่าน หรือว่า ถ้าผมตอบอย่างนี้จะได้คะแนนมั้ย  ถ้าคำตอบถูก ก็คือถูก ถ้าผิดก็คือผิด ถ้าผิดแบบสมเหตุสมผลคนตรวจอาจจะพิจารณาให้โดยไม่จำเป็นต้องถามเพราะถ้าไม่ผิดก็ต้องได้คะแนน   ให้แสดงวิธีทำของตนเองดีกว่า จะได้แก้ไขข้อผิดพลาดก่อนเข้าค่าย
« Last Edit: September 05, 2007, 07:57:29 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

SuperHelper

« Reply #52 on: September 05, 2007, 07:25:27 AM »

โอ้โห ขอบคุณพี่ๆ (มีอาจารย์ด้วยรึเปล่า)

ที่ทำเฉลยละเอียดให้   ผมอ่านแล้วเข้าใจดีมากเลยครับ

ยังงงๆเลยว่าแนวคิดผมผิดทำไมคำตอบผมถูก (ซะงั้นไป)

\beta \int \Lambda c\kappa m\alpha g\iota \subset

ข้อ 9.3 ใช่ไหม  บอกวิธีที่ทำมาหน่อยสิ  อยากรู้เหมือนกันว่าคิดอย่างไรถึงบังเอิญถูก  ที่ตรวจมามีหลายคนที่เห็นชัด ๆ เลยว่ามั่วมา แต่ได้คำตอบถูก เพราะข้ออื่นที่ง่ายกว่านี้ทำไม่ได้  coolsmiley

SuperHelper

« Reply #53 on: September 05, 2007, 07:31:11 AM »

...
9.3
...

ในที่นี้ไม่คำนึงถึงความเร่งเข้าศู่ศูนย์กลางนะครับ

เข้าใจผิดแล้ว  Shocked

Great
SuperHelper

« Reply #54 on: September 05, 2007, 05:18:19 PM »

...
9.3
...

ในที่นี้ไม่คำนึงถึงความเร่งเข้าศู่ศูนย์กลางนะครับ

หรือว่าที่ใช้นิยามความเร่งเฉลี่ยได้รวมผลของความเร่งเข้าสู่ศูนย์กลางไปแล้วหลอครับ หรือว่ามันไม่มีความเร่งเข้าสู่ศูนย์กลางครับ idiot2

SuperHelper

« Reply #55 on: September 05, 2007, 05:21:01 PM »

...
9.3
...

หรือว่าที่ใช้นิยามความเร่งเฉลี่ยได้รวมผลของความเร่งเข้าสู่ศูนย์กลางไปแล้วหลอครับ หรือว่ามันไม่มีความเร่งเข้าสู่ศูนย์กลางครับ idiot2

นิยามความเร่งเฉลี่ยระหว่างช่วงเวลาหนึ่งมีนิยามว่าอย่างไร ทำตามนั้น แล้วมีอะไรต้องเพิ่มเติมอีกหรือไม่  coolsmiley

Great
SuperHelper

« Reply #56 on: September 05, 2007, 05:29:58 PM »

...
9.3
...

ในที่นี้ไม่คำหนึ่งถึงความเร่งเข้าศู่ศูนย์กลางนะครับ

เข้าใจผิดแล้ว  Shocked

นิยามความเร่งเฉลี่ยระหว่างช่วงเวลาหนึ่งมีนิยามว่าอย่างไร ทำตามนั้น แล้วมีอะไรต้องเพิ่มเติมอีกหรือไม่  coolsmiley
นิยามความเร่งเฉลี่ยคือ เวกเตอร์ความเร็วที่เปลี่ยนไป หารด้วย เวลาทั้งหมด
คือว่า พอผมคิดเป็นเวกเตอร์ ผมเห็นว่าทิศของความเร่งเฉลี่ย มันมีทิศเดียวกับ v_f(อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ) ซึ่งโดยปกติแล้ว ผมคิดว่าการเคลื่อนที่ของวงกลมมันมีความเร่งเข้าสู่ศูนย์กลางด้วย เลยคิดว่า ต้องเอาขนาดความเร่งเฉลี่ยในแนวแกนสัมผัส มารวมค่ากับ ค่าความเร่งเฉลี่ยเข้าสู่ศูนย์กลาง(ซึ่งวิธีการหาผมเองก็ยังไม่ได้คิดว่าจะเป็นอย่างไร uglystupid2) หรือว่า เพียงแค่คิดนิยามความเร่งเฉลี่ย ก็จะรวมผลของความเร่งทั้งหมดของอนุภาคเข้าไปหลอครับ
« Last Edit: April 18, 2010, 10:34:09 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

nung_united
neutrino
*

« Reply #57 on: September 05, 2007, 05:37:09 PM »

ผลสอบประกาศเมื่อไหร่อะครับ ? อาจารย์ครับ ถ้าผมสะเพร่าอยู่บ่อยๆควรจะทำยังไงอะครับ ขอบคุณครับ Smiley
tensa
neutrino
*

« Reply #58 on: September 05, 2007, 06:00:14 PM »

แนวคิดสเตปซุยลุยมั่ว

\[s = ut + \frac{1}{2}at^2\]
จากวัตถุเริ่มต้นอยู่นิ่ง
\[s = \frac{1}{2}at^2\]
\[3\pi r = \frac{1}{2}at^2\]

จะได้คำตอบตามนั้น lol

« Last Edit: September 05, 2007, 06:04:31 PM by tensa » Logged
SuperHelper

« Reply #59 on: September 05, 2007, 06:44:42 PM »

...
นิยามความเร่งเฉลี่ยคือ เวกเตอร์ความเร็วที่เปลี่ยนไป หารด้วย เวลาทั้งหมด
คือว่า พอผมคิดเป็นเวกเตอร์ ผมเห็นว่าทิศของความเร่งเฉลี่ย มันมีทิศเดียวกับ v_f(อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ) ซึ่งโดยปกติแล้ว ผมคิดว่าการเคลื่อนที่ของวงกลมมันมีความเร่งเข้าสู่ศูนย์กลางด้วย เลยคิดว่า ต้องเอาขนาดความเร่งเฉลี่ยในแนวแกนสัมผัส มารวมค่ากับ ค่าความเร่งเฉลี่ยเข้าสู่ศูนย์กลาง(ซึ่งวิธีการหาผมเองก็ยังไม่ได้คิดว่าจะเป็นอย่างไร uglystupid2) หรือว่า เพียงแค่คิดนิยามความเร่งเฉลี่ย ก็จะรวมผลของความเร่งทั้งหมดของอนุภาคเข้าไปหลอครับ

บังเอิญข้อนี้ความเร็วต้นเป็นศูนย์ ความเร่งเฉลี่ยเลยมีทิศเดียวกับความเร็วสุดท้าย แต่ถ้าความเร็วต้นไม่เป็นศูนย์ก็จะไม่ได้อย่างนั้น  อีกจุดหนึ่งก็คือนี่คือความเร่งเฉลี่ย ไม่ใช่ความเร่งขณะหนึ่ง   coolsmiley
« Last Edit: April 18, 2010, 10:34:42 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Pages: « 1 2 3 4 5 6 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น