ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40670 Posts in 5992 Topics- by 5734 Members - Latest Member: กฤตภาส ภู่กาญจนะ
Pages: « 1 2 3 4 5 6 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบคัดตัวเข้าฟิสิกส์สอวน. กทม. ระดับไม่เกิน ม.4 ปี 2550  (Read 59171 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #60 on: September 05, 2007, 08:00:13 PM »

ผมขอความกรุณาไม่ให้ถามคำถามประเภทที่ว่า ต้องกี่คะแนนถึงจะผ่าน หรือว่า ถ้าผมตอบอย่างนี้จะได้คะแนนมั้ย  ถ้าคำตอบถูก ก็คือถูก ถ้าผิดก็คือผิด ถ้าผิดแบบสมเหตุสมผลคนตรวจอาจจะพิจารณาให้โดยไม่จำเป็นต้องถามเพราะถ้าไม่ผิดก็ต้องได้คะแนน   ให้แสดงวิธีทำของตนเองดีกว่า จะได้แก้ไขข้อผิดพลาดก่อนเข้าค่าย

g-force-1 ส่งข้อความส่วนตัวมาดังต่อไปนี้:

อาจารย์ครับ
ถ้าตอบ 50k\Omega   แต่ผมตอบ 50000 \Omega มันจะเหมือนกันไหมครับ แล้วแบบไหนจะได้คะแนนครับ
ขอบคุนครับ
อยากติดค่ายนี้มากเลยครับ

ท่าทางจะมีปัญหาทาง ... นะ  knuppel2 knuppel2 knuppel2

มีปันหาทางจิตตรงไหนคร้าบบบบบบบบบบบบ
แค่อยากติดเองคับ
อยากติดมากๆๆๆๆๆๆ

Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #61 on: September 05, 2007, 08:21:59 PM »

...
นิยามความเร่งเฉลี่ยคือ เวกเตอร์ความเร็วที่เปลี่ยนไป หารด้วย เวลาทั้งหมด
คือว่า พอผมคิดเป็นเวกเตอร์ ผมเห็นว่าทิศของความเร่งเฉลี่ย มันมีทิศเดียวกั

บังเอิญข้อนี้ความเร็วต้นเป็นศูนย์ ความเร่งเฉลี่ยเลยมีทิศเดียวกับความเร็วสุดท้าย แต่ถ้าความเร็วต้นไม่เป็นศูนย์ก็จะไม่ได้อย่างนั้น  อีกจุดหนึ่งก็คือนี่คือความเร่งเฉลี่ย ไม่ใช่ความเร่งขณะหนึ่ง   coolsmiley
เข้าใจแล้วครับ  icon adore  icon adore  icon adore

reading reading reading

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
g-force-1
neutrino
*

« Reply #62 on: September 05, 2007, 08:54:21 PM »

ผมขอความกรุณาไม่ให้ถามคำถามประเภทที่ว่า ต้องกี่คะแนนถึงจะผ่าน หรือว่า ถ้าผมตอบอย่างนี้จะได้คะแนนมั้ย  ถ้าคำตอบถูก ก็คือถูก ถ้าผิดก็คือผิด ถ้าผิดแบบสมเหตุสมผลคนตรวจอาจจะพิจารณาให้โดยไม่จำเป็นต้องถามเพราะถ้าไม่ผิดก็ต้องได้คะแนน   ให้แสดงวิธีทำของตนเองดีกว่า จะได้แก้ไขข้อผิดพลาดก่อนเข้าค่าย

g-force-1 ส่งข้อความส่วนตัวมาดังต่อไปนี้:

อาจารย์ครับ
ถ้าตอบ 50k\Omega   แต่ผมตอบ 50000 \Omega มันจะเหมือนกันไหมครับ แล้วแบบไหนจะได้คะแนนครับ
ขอบคุนครับ
อยากติดค่ายนี้มากเลยครับ

ท่าทางจะมีปัญหาทาง ... นะ  knuppel2 knuppel2 knuppel2

มีปันหาทางจิตตรงไหนคร้าบบบบบบบบบบบบ
แค่อยากติดเองคับ
อยากติดมากๆๆๆๆๆๆ

ขอโทษอย่างสูงครับ
ผมจะไม่ถามอีกแล้วครับ
คือ ผมอยากติดค่ายนี้อ่ะครับ เลยค่อนค่างจะ ลนลานหน่อยอ่ะครับ อาจารย์อย่าโกรธผมน้ะครับ ขอโทษอีกทีครับ
bedroom
neutrino
*

« Reply #63 on: September 07, 2007, 07:11:28 PM »

อาจารย์ครับ
ถ้าแนวคิดถูกทำก็ถูก แต่ดันสับเพร่าจัดรูปผิดครับ จะได้รับการพิจารณามั้ยครับ
แล้วก้มีอีกข้อนึกว่าถามหาปริมาตรครับ จะพอได้คะแนนมั้ยครับ  Cry

แบบข้อ 5 ครับ
คิดออกมาก็จะได้ \frac{\sqrt{\ell _{1}(1+\alpha \Delta \theta )}-\sqrt{\ell _{1}}}{\sqrt{\ell _{1}}}
ออกมาเป็น \sqrt{1+\alpha \Delta \theta }-1

ใช่มั้ยครับ แต่จากข้อ ค. จัดรูป
มันควรจะออกมาเป้นแบบนี้ใช่มั้ยครับ
1+\frac{\alpha \Delta \theta }{2}-1
แต่!!! ผมดันเขียนผิด  bang head เผลอไปเขียนเครื่องหมาย \sqrt{ } ติดไปด้วยครับ
เลยกลายเป็น \sqrt{1+\frac{\alpha \Delta \theta }{2}}-1
 uglystupid2

ข้อ 3 ดันอ่านข้าม  bang head อ่านเป็นหาปริมาตรครับ เลยเหลือแค่ d^{3}\left( 1-\frac{\rho }{\rho _{w}} \right)
ไม่ได้หาร A จะได้มั้ยครับ โปรดพิจารณาด้วยครับ  icon adore ขอบคุณมากครับ  Cry
« Last Edit: September 07, 2007, 07:19:57 PM by bedroom » Logged
SuperHelper

« Reply #64 on: September 07, 2007, 08:12:53 PM »

อาจารย์ครับ
ถ้าแนวคิดถูกทำก็ถูก แต่ดันสับเพร่าจัดรูปผิดครับ จะได้รับการพิจารณามั้ยครับ
แล้วก้มีอีกข้อนึกว่าถามหาปริมาตรครับ จะพอได้คะแนนมั้ยครับ  Cry

...

คนอื่น ๆ ก็ทำผิดเหมือน ๆ กัน  ก็คงต้องดูว่าใครผิดน้อยกว่ากัน  coolsmiley

Mpanda
neutrino
*

« Reply #65 on: September 07, 2007, 11:57:41 PM »

จานครับ คือข้อ 1. ผมได้ 1/2 x g ( รูท 2Hส่วนรูทg + รูท Hส่วนรูท2g) ครับ

คือคำตอบเนี้ยมันเท่ากับ คำตอบที่จานเฉลยครับ

ผมอยากรู้ว่าจะได้คะแนนเปล่่าครับ คือผมไม่ได้ บวกลบเศษส่วนที่มันติดรูทครับ
« Last Edit: September 08, 2007, 12:01:52 AM by Mpanda » Logged
SuperHelper

« Reply #66 on: September 08, 2007, 08:24:36 AM »

จานครับ คือข้อ 1. ผมได้ 1/2 x g ( รูท 2Hส่วนรูทg + รูท Hส่วนรูท2g) ครับ

คือคำตอบเนี้ยมันเท่ากับ คำตอบที่จานเฉลยครับ

ผมอยากรู้ว่าจะได้คะแนนเปล่่าครับ คือผมไม่ได้ บวกลบเศษส่วนที่มันติดรูทครับ

1. 

2.  เขียนภาษาไทยไม่ถูกต้อง

3.  ดูถูกอาจารย์ว่าเป็นจาน

4. ไม่ได้ใส่ใจเลยว่าที่คนอื่นได้ถามและตอบไปแล้วคืออะไร   

ผลคือคัดออกลูกเดียวไม่ว่าคะแนนจะได้เท่าไร เพราะจิตพิสัยไม่ผ่าน  (คนที่ตอบอย่างนั้นมีไม่กี่คน หาตัวได้ง่ายมาก  Grinknuppel2 knuppel2 knuppel2

« Last Edit: September 08, 2007, 10:54:24 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

nung_united
neutrino
*

« Reply #67 on: September 08, 2007, 05:17:38 PM »

อาจารย์ครับ ข้อเลนส์ ผมตอบว่า15cm ทางขวาของเลนส์เว้าจะถูกต้องหรือเปล่าครับ เพราะตอนเเรกโจทย์บอกว่าให้เลนส์นูนอยู่ทางด้านซ้ายของเลนส์เว้า ขอบคุณครับ
SuperHelper

« Reply #68 on: September 08, 2007, 05:33:54 PM »

อาจารย์ครับ ข้อเลนส์ ผมตอบว่า15cm ทางขวาของเลนส์เว้าจะถูกต้องหรือเปล่าครับ เพราะตอนเเรกโจทย์บอกว่าให้เลนส์นูนอยู่ทางด้านซ้ายของเลนส์เว้า ขอบคุณครับ

ถูกแล้ว  Grin

nung_united
neutrino
*

« Reply #69 on: September 08, 2007, 05:48:24 PM »

ขอบคุณครับอาจารย์ Smiley
basper
neutrino
*

« Reply #70 on: September 08, 2007, 06:05:49 PM »

อาจารย์ครับ ข้อ 9.1 น่ะครับ เขาถามค่าเฉลี่ยของอัตราเร็ว ไม่ต้อง คิดจาก (u+v)/2 หรอครับ  ถ้าไม่คิด ขอเหตุผลด้วยนะครับ
Mpanda
neutrino
*

« Reply #71 on: September 08, 2007, 06:53:01 PM »

1. 

2.  เขียนภาษาไทยไม่ถูกต้อง

3.  ดูถูกอาจารย์ว่าเป็นจาน

4. ไม่ได้ใส่ใจเลยว่าที่คนอื่นได้ถามและตอบไปแล้วคืออะไร   

ผลคือคัดออกลูกเดียวไม่ว่าคะแนนจะได้เท่าไร เพราะจิตพิสัยไม่ผ่าน  (คนที่ตอบอย่างนั้นมีไม่กี่คน หาตัวได้ง่ายมาก  Grinknuppel2 knuppel2 knuppel2

ผมขอโทษอาจารย์อย่างสูงครับ คือเมื่อวานผมพึ่งเข้ามาในเว็บ และลนลานมาก กลัวอาจารย์จะตรวจข้อสอบเสร็จไปแล้ว และทำให้ผมสะเพร่า ไม่ได้อ่านหน้าก่อนหน้านี้

ส่วนที่ผมพิมพ์ภาษาไทย(รวมทั้งคำว่าจาน)ผิด ผมต้องขอขอโทษจริง ๆ ครับ คือผมไม่ได้ตั้งใจจะดูถูกอาจารย์เลย

ผมสำนึกผิดแล้วครับ ช่วยพิจารณาอีกทีนะครับ  Cry

ขอบคุณครับ

SuperHelper

« Reply #72 on: September 08, 2007, 07:24:24 PM »

อาจารย์ครับ ข้อ 9.1 น่ะครับ เขาถามค่าเฉลี่ยของอัตราเร็ว ไม่ต้อง คิดจาก (u+v)/2 หรอครับ  ถ้าไม่คิด ขอเหตุผลด้วยนะครับ

เหตุผลคือนิยามของอัตราเร็วเฉลี่ยคือระยะทางที่เคลื่อนที่ได้หารด้วยช่วงเวลาที่ใช้ในการเคลื่อนที่

ส่วนความเร็วเฉลี่ยที่เท่ากับความเร็วต้นบวกความเร็วปลายหารด้วยสองนั้น ใช้ได้กับกรณีที่ความเร่งคงตัวเท่านั้น ในกรณีข้อ 9 นี้ เขาให้อัตราเร็วตามเส้นรอบวงเพิ่มอย่างสม่ำเสมอก็เลยทำให้คำตอบตรงกันแม้ว่าที่จริงคนทำอาจไม่เข้าใจนิยามแท้จริง อย่างข้อ 9.3 ก็บังเอิญได้คำตอบถูกกันหลายคน แต่ถ้าโจทย์วาดรูปมาให้แล้วให้หาทิศทางความเร่งเฉลี่ยด้วย คนที่ได้คำตอบโดยบังเอิญก็คิดว่าจะทำไม่ได้กัน  Grin

poohbear
neutrino
*

เหนือฟ้ายังมีฟ้า แต่เหนือข้าต้องไม่มีใคร

« Reply #73 on: August 29, 2009, 04:54:23 PM »

ข้อ3ถ้าตอบไปว่าลดลงจะได้คะแนนไหมครับ idiot2

Life Is What You Make.
กฤษดา
neutrino
*

« Reply #74 on: September 03, 2009, 09:05:00 PM »

โจทย์ถามว่าเพิ่มขึ้นหรือลดลง เท่าใด ผมคิดว่าควรจะตอบว่าลดลงเท่าใดด้วยครับ
ก็อยู่ที่อาจารย์ละครับ ว่าจะอนุโลมให้ซักครึ่งหรือปล่าว
Pages: « 1 2 3 4 5 6 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น