มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41060 Posts in 6104 Topics- by 6228 Members - Latest Member: Dechawat
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระผมอยากทำ แบบเว็บนี้ครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ผมอยากทำ แบบเว็บนี้ครับ  (Read 5299 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
piti118
neutrino
*

« on: August 21, 2007, 09:20:43 PM »

ตอนนี้ผมกำลังหาแนวร่วมครับ เพราะผมเองก็คงทำคนเดียวไม่ได้

http://www.scivee.tv/ เป็นเหมือน youtube แต่สำหรับเอา lecture ไปเก็บอย่างเดียว เป็น lecture repositry ไว้ให้นักเรียนใน class หรือคนอื่นที่สนใจเข้ามาดูได้ครับ

ที่ผมคิดไว้ก็คือ ตอนแรก ถ่าย lecture(ไม่รู้ว่าถ่ายได้หรือเปล่า) แบบง่าย ๆ ไม่ต้องทำ post production อะไรล้ำลึก แล้วก็โหลดขึ้นไปบนเว็บครับ คนที่สนใจ หรือ นักเรียนที่ลืมอยากดูอีก ก็เข้าไปดูได้ครับ

ตอนนี้ผมหาแนวร่วมอยู่ครับ ยังไม่ได้วางแผนอะไรล้ำลึก เรื่อง host ผมว่าน่าจะหามหาวิทยาลัยใจดี host ให้ได้ครับ และผมคิดว่า น่าจะทำได้โดยไม่ต้องใช้เงินมากมายครับ
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #1 on: August 21, 2007, 10:23:31 PM »

เป็นความคิดที่ดีนะครับ ผมชอบ
เหมือน MIT OpenCoruseware รึเปล่าครับ
แต่เน้น Video แล้วทำหน้าตาให้เข้าถึงง่าย
 great great great

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #2 on: August 21, 2007, 11:44:20 PM »

อยู่ที่ ม. ไหนก็ทำได้ครับ โดยเฉพาะภาควิชาเราทำได้ชัวร์ เงินไม่ต้องเสียซักเก๊เดียว เครื่องเหลือ, HDD เหลือ, แรงงานเหลือ, เบอร์ ip เหลือ แต่ไม่มีคนเอามาใช้งานจริงๆจังๆ

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
piti118
neutrino
*

« Reply #3 on: August 22, 2007, 12:40:53 AM »

นี่คือ ที่ผมเล็งไว้ครับ http://phpmotion.com/ เรื่อง Technical issues ผมว่ามันไม่่น่าจะมีปัญหาครับ

ปัญหาคือ content provider ครับ ผมไม่ทราบว่า การถ่าย lecture นั้นมันจะสะดวกหรือเปล่า นั่นคือมันก็ต้องมีกล้อง อะไรพวกนี้ครับ คนถ่ายอาจจะไม่ต้องมี เพราะตั้งกล้องไว้เฉย ๆ
« Last Edit: August 22, 2007, 12:44:14 AM by piti118 » Logged
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #4 on: August 22, 2007, 10:10:55 PM »

จริงด้วย

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น