มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8029 Members - Latest Member: กชกร อยู่เล่ห์
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: Projectile  (Read 9192 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
pairat
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: June 06, 2007, 12:03:12 AM »

อนุภาคหนึ่งเคลื่อนที่แบบ Projectile โดย ณจุด O มีความเร็วต้น  u ทิศทำมุมกับพื้นแนวระดับ   \theta
ต่อมา อนุภาคดังกล่าวชนกับกำแพง ณ จุด C แล้วกระดอนกลับ ไปตกลงบนพื้นที่ ณ จุด A โดยกำหนดว่า ในการชนที่กำแพงไม่สูญเสียพลังงาน
จงพิสูจน์ว่า ส่วนโค้ง AC กับ ส่วนโค้ง BD สมมาตรกัน
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #1 on: July 12, 2007, 11:28:20 PM »

ขอลองทำครับ

จากรูป เมื่อตอนจะกระเด้ง(สะท้อน) กับกำแพง สมมติให้สูง h และให้วัตถุมีความเร็วขณะนั้นทำมุม\alpha กับแนวระดับ

ถ้าไม่สูญเสียพลังงานระหว่างการชนกำแพงจะได้ว่า มุมตกกระทบ เท่ากับ มุมสะท้อน ซึ่งในที่นี้ก็คือ\alpha และ จะได้ว่า ขนาดความเร็วที่สะท้อนออกมา\left| {\overrightarrow v } \right| จะมีขนาดเท่าเดิม

ถ้าหากไม่มีกำแพงกัน วัตถุก็จะมีขนาดความเร็วเท่ากับเมื่อกี๊(ตอนที่สูงh เหมือนกัน) เพี่ยงแต่ทิศจะสะท้อนเหมือนส่องกระจก(หรือเหมือนพับครึ่งตามรอยกำแพง) พบว่า กรณีมีและไม่มีกำแพง ที่ความสูงhมีขนาดความเร็วเท่ากัน ทำมุมกับแนวระดับเท่ากัน(\alpha ) จะได้สมการเคลื่อนที่เป็นสมการเดียวกัน(พาราโบลา:ควอดราติก)  y = v\sin \alpha \Delta t - {1 \over 2}g\Delta t^2 และ  \pm x = v\cos \alpha \Delta tนั่นหมายความว่า โค้งพาราโบลาที่เหลือ(ส่วนโค้ง AC กับ ส่วนโค้ง BD) จะสมมาตรกัน(ลองพลอตรูปโดยแทนค่ามุม\alpha กับเวลา\Delta tต่างๆก็ได้)

ถูกผิดยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ Smiley
« Last Edit: July 13, 2007, 01:52:06 PM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Great
SuperHelper

« Reply #2 on: July 22, 2007, 08:16:47 PM »

ไร้การตอบสนองจากผู้ตั้งกระทู้ knuppel2

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
pairat
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #3 on: July 24, 2007, 10:38:58 PM »

ไร้การตอบสนองจากผู้ตั้งกระทู้ knuppel2

ขอโทษครับ พอดีไม่ได้เข้ามานาน สำหรับผมไม่มีความเห็นอะไรครับ  Smiley Smiley
Great
SuperHelper

« Reply #4 on: July 25, 2007, 08:23:18 PM »

ขอโทษครับ พอดีไม่ได้เข้ามานาน สำหรับผมไม่มีความเห็นอะไรครับ  Smiley Smiley
ขอบคุณที่เอาโจทย์มาให้ทำ และขอบคุณที่เข้ามาดูว่าผมทำอะไรไปบ้าง Huh

ampan
SuperHelper

« Reply #5 on: July 25, 2007, 09:05:08 PM »

ขอบคุณที่เอาโจทย์มาให้ทำ และขอบคุณที่เข้ามาดูว่าผมทำอะไรไปบ้าง Huh

เหอๆๆ กลัว ไม่มีใครมาดูเหรอ ครับ  buck2
เคยเข้ามาแล้วอ่านผ่านๆ วันนี้ มามองอีกครั้ง ตกใจ  2funny

.....

ถ้าไม่สูญเสียพลังงานระหว่างการชนกำแพงจะได้ว่า มุมตกกระทบ เท่ากับ มุมสะท้อน ซึ่งในที่นี้ก็ค
อาจจะเป็นเพราะภาษาไทยพลาดหรือเปล่าไม่รู้ ลำดับ ประโยคผิด ทำให้ สงสัย
เพราะว่า ถึงจะสูญเสีย พลังงาน แต่ มุมตก กับมุมสะท้อนของอนุภาค นั้นเท่ากันเสมอ (ถ้าเป็นวัตถุหมุน มันมีโอกาสไม่เท่า) แล้วเราจึงสรุปได้ว่า ขนาดของความเร็วนั้นเท่ากัน  smitten

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Great
SuperHelper

« Reply #6 on: July 25, 2007, 09:12:21 PM »

แล้วถ้าสูญเสียพลังงาน ความเร็วมันจะยังเท่ากันอยู่หรือปล่าวครับ(กรณีไม่ได้อ้างว่าไม่สูญเสียพลังงานแต่อ้างแค่ว่ามุมตกกระทบเท่ากับมุมสะท้อนแค่นั้น)(ผมว่าไม่น่าจะเท่าเพราะว่าพลังงานจลน์มันเปลี่ยน)

ปล. ผมไม่ได้กลัวไม่มีใครมาดูครับ แต่กลัวว่าถ้าผมเกิดอธิบายผิดหรือทำผิด(แบบที่อ้างผิด-*-)แล้วผมจะจำแบบผิดๆไป ซึ่ง... buck2

ampan
SuperHelper

« Reply #7 on: July 25, 2007, 09:35:39 PM »

ความเร็วไม่เท่ากัน เพราะฉะนั้น ผมว่า คุณควรบอกว่า มุมตกเท่ากับมุมสะท้อน   และ   พลังงานจลน์คงที่ เลยให้ผลว่า ขนาดของความเร็วที่สะท้อนออกมาเท่ากับที่พุ่งชนกำแพง 

embarassed

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Great
SuperHelper

« Reply #8 on: July 25, 2007, 10:38:54 PM »

ความเร็วไม่เท่ากัน เพราะฉะนั้น ผมว่า คุณควรบอกว่า มุมตกเท่ากับมุมสะท้อน   และ   พลังงานจลน์คงที่ เลยให้ผลว่า ขนาดของความเร็วที่สะท้อนออกมาเท่ากับที่พุ่งชนกำแพง 

embarassed
ชอบคุณพี่ampanมากครับที่ให้คำแนะนำ Smiley

pairat
neutrino
*

« Reply #9 on: July 26, 2007, 01:12:59 AM »

ผมก็เพียงเห็นว่ามันอธิบายได้ดีอยู่แล้ว ไม่มีอะไรจะแนะนำเท่านั้นเอง  embarassed

อาจจะเป็นเพราะภาษาไทยพลาดหรือเปล่าไม่รู้ ลำดับ ประโยคผิด ทำให้ สงสัย
เพราะว่า ถึงจะสูญเสีย พลังงาน แต่ มุมตก กับมุมสะท้อนของอนุภาค นั้นเท่ากันเสมอ (ถ้าเป็นวัตถุหมุน มันมีโอกาสไม่เท่า) แล้วเราจึงสรุปได้ว่า ขนาดของความเร็วนั้นเท่ากัน  smitten

พี่ Ampan ครับ ช่วยแสดงให้ดูหน่อยได้ไหมครับ  ที่บอกว่า มุมตกกระทบเท่ากับมุมสะท้อน นี่มันใช้ได้ทุกกรณีเลยหรือ (ไม่ว่าจะสูญเสียพลังงานหรือไม่ก็ตาม) และที่ว่าถ้าเป็นวัตถุหมุน มันมีโอกาสไม่เท่า ลองแสดงเพิ่มเติมหรือพอจะยกตัวอย่างให้ดูได้ไหมครับ

และหลักการที่ว่า มุมตกกระทบเท่ากับมุมสะท้อน ผมเห็นว่ามันมีทั้งสำหรับอนุภาคและในคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าด้วย มันมีที่มาที่ไปแตกต่างกันหรือเปล่า ยังไง ช่วยอธิบายหน่อยครับ
ขอบคุณครับ icon adore icon adore icon adore
ampan
SuperHelper

« Reply #10 on: July 26, 2007, 07:04:31 AM »

น้อง pairat ครับ สำหรับการ พิสูจน์ว่า อนุภาคที่ตกกระทบนั้น มุมตกกระทบเท่ากับมุมสะท้อนนั้น ดูตาม linkนี้นะ
...

ส่วน สำหรับวัตถุหมุนนั้น ถ้า ผิวตกกระทบ มีแรงเสียดทาน มุมตกจะไม่เท่ากับมุมสะท้อน อันนี้ไว้จะหามานะครับ  embarassed
« Last Edit: July 26, 2007, 03:27:40 PM by ampan » Logged

pairat
neutrino
*

« Reply #11 on: July 26, 2007, 02:22:11 PM »

น้อง pairat ครับ สำหรับการ พิสูจน์ว่า อนุภาคที่ตกกระทบนั้น มุมตกกระทบเท่ากับมุมสะท้อนนั้น ดูตาม linkนี้นะ
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,437.0.html

ส่วน สำหรับวัตถุหมุนนั้น ถ้า ผิวตกกระทบ มีแรงเสียดทาน มุมตกจะไม่เท่ากับมุมสะท้อน อันนี้ไว้จะหามานะครับ  embarassed

ขอบคุณ พี่ Ampan มากครับ  icon adore icon adore icon adore

แต่ผมงงว่ามันพิสูจน์ว่า  อนุภาคที่ตกกระทบนั้น มุมตกกระทบเท่ากับมุมสะท้อน  อยู่ที่ไหน  Huh
ampan
SuperHelper

« Reply #12 on: July 26, 2007, 03:26:53 PM »

พลาด  embarassed embarassed Cry นึกว่าเคยมีคนทำ แต่ในความทรงจำมี ลองหาแล้ว ไม่รู้อยู่ตรงไหน ติดไว้ก่อนแล้วกันนะครับ

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น