มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7709 Members - Latest Member: กัลยกร ฤทธิ์ทวี
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ขอถามเรื่องหลักการทำงานของรถยนต์หน่อยค่ะ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ขอถามเรื่องหลักการทำงานของรถยนต์หน่อยค่ะ  (Read 4734 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
PZ
neutrino
*

« on: July 30, 2007, 01:07:42 PM »

อยากทราบว่าหลักการทำงานของรถยนต์หลักๆมีอะไรบ้างคะ
  • น้ำมันเชื้อเพลิงไปทำอะไรกับรถ รถถึงเคลื่อนที่ได้หรอคะ
  • การทีรถเคลื่อนที่ได้นี่ เกิดจากเครื่องยนต์ทำให้ล้อหมุนอย่างเดียวใช่รึเปล่าคะ
  • อยากทราบหลักการเคลื่อนที่ (ล้อ) ของรถยนต์ค่ะ
  • เครื่องยนต์ทำให้ล้อเคลื่อนที่ได้แล้วแรงเสียดทานช่วยเรื่องไหนหรอคะ

angel  ขอบพระคุณทุกคนที่ตอบค่ะ ขอให้รวยๆทุกคนค่ะ อิอิ  angel
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: July 30, 2007, 01:33:00 PM »

1. รถเคลื่อนที่ได้เพราะแรงภายนอก (แรงเสียดทาน) ที่พื้นถนนทำต่อรถไปข้างหน้า
2. พื้นออกแรงไปข้างหน้าเพราะล้อรถออกแรงดันพื้นไปข้างหล้ง
3. ล้อออกแรงดันพื้นไปข้างหลังเพราะมันถูกบิดให้หมุนโดยเครื่องยนต์
4. เครื่องยนต์ทำงานได้เพราะได้พลังงานจากเชื้อเพลิง ซึ่งเผาไหม้ทำให้อากาศในลูกสูบขยายตัวไปดันกระบอกสูบที่ใช้ไปขับล้ออีกทีหนึ่ง

PZ
neutrino
*

« Reply #2 on: July 30, 2007, 01:39:21 PM »

ขอบคุณค่ะ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น