มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41136 Posts in 6132 Topics- by 7688 Members - Latest Member: kthanit
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: Funding Research เมืองไทย  (Read 5781 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
piti118
neutrino
*

« on: July 29, 2007, 08:59:57 AM »

เค้ามีิวิธีจัดสรร และขอ proposal กันอย่างไรครับ

คือผมเพิ่งได้ไปดู Advisor และ postdocs ขอ renew funding จาก DOE(Department of Energy) ครับแล้วผมพบว่า มัน political พอสมควรครับ ดูท่าเรียนฟิสิกส์อย่างเดียวจะไม่สามารถทำให้ผมทำงานอย่างที่ผมอยากจะทำได้

เลยอยากถามว่าระบบเมืองไทยเขาทำกันยังไงหรอครับ หน่วยงานไหนรับผิดชอบหรอครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: July 29, 2007, 01:11:44 PM »

ลองไปดูที่สกว. http://www.trf.or.th/

แต่ที่ไหนก็คงเหมือนกันหมด แล้วแต่ใครจะเล่ห์เหลี่ยม ซ่อนเร้น แยบคาย กว่ากัน  Grin

piti118
neutrino
*

« Reply #2 on: July 30, 2007, 12:03:52 PM »

ขอบคุณครับ smitten
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #3 on: July 30, 2007, 11:22:45 PM »

...แล้วผมพบว่า มัน political พอสมควรครับ ...

ที่นี่ political มากๆครับ  buck2 buck2 buck2

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
piti118
neutrino
*

« Reply #4 on: July 31, 2007, 08:26:50 AM »

ถามต่ออีกครับ

ผมไปอ่านนี่มา http://researchers.in.th/blog/jittat/388
ผมเข้าใจว่า อย่างนี้ว่า ขอ funding ตั้งกลุ่มวิจัย จ้างนักเรียนป.โท ป.เอก (ไม่น่าจะมี postdoc) เรียนไปด้วยทำงานวิจัยไปด้วย ไม่ได้หรอครับ นั่นคือ นักเรียนวิทยาศาสตร์ ป.โท ป.เอก เมืองไทย ยังต้องจ่ายค่าเทอมและ ต้องขอค่าขนมพ่อแม่มาเรียนหรอครับ
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #5 on: July 31, 2007, 04:11:34 PM »

มันแล้วแต่ทุนที่ไปขอมาตั้งครับ
เท่าที่ผมรู้ก็มีทุน TGIST ที่ให้อาจารย์มหาวิทยาลัยทำวิจัยร่วมกับนักวิจัยใน สวทช
แล้วสามารถมีนักศึกษา ป.โท มาทำวิจัยด้วย โดยที่นักศึกษาก็จะได้เงินเดือนประมาณ 8000 บาท(เท่าที่ผมรู้ตัวเลขนี้น่าจะสูงสุด)
และได้รับสนันสนุนค่าเล่าเรียน ส่วนอาจารย์ก็ได้ทุนวิจัยมาทำงานวิจัยร่วมกับ สวทช
ระดับ ป.เอก ก็มีนะครับ ตัวเลขก็จะต่างกัน ลองไปดูเพิ่มได้ที่

http://tgist.learn.in.th/TGIST49/project_information.php

coolsmiley

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น