มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41135 Posts in 6132 Topics- by 7762 Members - Latest Member: gunphysic
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระถามเรื่องสัมพัทธภาพหน่อยครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่องสัมพัทธภาพหน่อยครับ  (Read 6115 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Wavematic
neutrino
*

« on: July 27, 2007, 04:53:40 PM »

เออ..คือในเรื่อง ทฤษฎีสัมพัทธภาพ อะครับ เขาบอกว่า ความเร็วแสงคงที่แม้ผู้วัดจะอยู่ที่ไหน ทำอะไรก็ตาม

ถ้าไม่ใช่แสง แต่เป็นคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า ละครับ จะใช้หลักการเดียวกันมะครับ

*** แคลคูลัส 3 วันหาซื้อได้ที่ไหนหรอ
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: July 27, 2007, 05:10:26 PM »

แสงเป็นคลี่นแม่เหล็กไฟฟ้าครับ
รายละเอียดนั้น ...

laugh

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #2 on: July 27, 2007, 08:01:35 PM »

laugh

ขอโทษนะครับที่ผมโง่ เลยไม่เข้าใจว่ารายละเอียดเป็นไง  Huh
ช่วยบอกได้ไหมครับ

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
pairat
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #3 on: July 27, 2007, 08:13:55 PM »

.....................
*** แคลคูลัส 3 วันหาซื้อได้ที่ไหนหรอ

ผมเห็นที่ศูนย์หนังสือจุฬาก็มีครับ

laugh

รายละเอียดเป็นยังไงครับ  Huh
piti118
neutrino
*

« Reply #4 on: July 29, 2007, 09:09:33 AM »

เรื่องเป็นดังนี้ครับ

ในทฤษฏีแม่เหล็กไฟฟ้า มันมีสมการอยู่ 4 อัน(แล้วแต่คนจะนับ)ชื่อ maxwell equations โดยถ้าเราเอาสมการสี่อันนี้มาขยำ ๆ รวมกันแล้วเราจะสามารถคำนวนได้ว่า ค่าความเร็วแสงในสูญญากาศ ต้องเป็นค่าคงที่

และถ้าเราเชื่อว่า สมการสี่อันนี้จะต้องเหมือนเดิมในทุกกรอบอ้างอิง นั่นคือ ไม่ว่าให้ใครวัดจะวิ่งเร็วเท่าไหร่ก็ตาม(หรือคำนวณค่านี้)ต้องได้ค่าเท่ากัน

เพราะฉะนั้น เราจึงสรุปได้ว่า ความเร็วแสงต้องเท่ากันทุกกรอบครับ

จะเห็นได้ว่าในการสรุปข้างต้นนี้มี สมมติฐานที่สำคัญมากอยู่ว่า สมการ maxwell นี้จะต้องเหมือนกันในทุกกรอบอ้างอิง ซึ่งค่อนข้าง make sense แต่เถียงได้ครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #5 on: July 29, 2007, 02:47:46 PM »

นอกเรื่องนิดๆ นะครับ จริงๆแล้ว ย้อนกลับ ไป ตอนที่ ทฤษฎีสัมพัทธภาพ พิเศษ  จะเกิด ไอสไตน์ คิด คิด คิด แล้วก็คิดว่า ระหว่าง กฎศาสตร์ที่นิวตันคิด กับ สมการทั้งสี่ maxwell equations  อันไหน ไม่สมบูรณ์  ไอสไตน์เลือกเชื่อ สมการของ maxwell และกำหนดสมมติฐาน 2 ข้อขึ้น

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
pairat
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #6 on: July 29, 2007, 11:09:20 PM »

สมมติฐาน 2 ข้อที่ว่า เท่าที่สรุปได้ คือ
1. กฎทางฟิสิกส์จะเหมือนกันในทุกๆ กรอบอ้างอิงเฉื่อย (สามารถแสดงด้วยรูปสมการที่เหมือนกัน)
2. ความเร็วของแสงในสุญญากาศคงที่เสมอ (ไม่ว่าจะสังเกตจากกรอบไหนก็ตาม)

ใช่หรือเปล่าครับ  Smiley
« Last Edit: July 29, 2007, 11:13:03 PM by pairat » Logged
piti118
neutrino
*

« Reply #7 on: July 30, 2007, 12:02:35 PM »

จะบอกว่าข้อหนึ่ง imply ข้อสองก็ได้ครับ ถ้าสมมติว่า กฏของ maxwell เหมือนกันทุกกรอบ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น