ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41529 Posts in 6269 Topics- by 9374 Members - Latest Member: Asistop
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์สอวน ฟิสิกส์ สอวนผลสอบฟิสิกส์สอวนเข้าค่าย 1 ปีการศึกษา 2548-4 ระดับชั้นไม่เกินม.4 ไม่ได้เรียงตามคะแนน
Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Down
Print
Author Topic: ผลสอบฟิสิกส์สอวนเข้าค่าย 1 ปีการศึกษา 2548-4 ระดับชั้นไม่เกินม.4 ไม่ได้เรียงตามคะแนน  (Read 66068 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #15 on: September 10, 2005, 07:06:47 PM »

ทางที่ดีน้องที่ติดแล้วให้อาจารย์ที่โรงเรียนช่วยสอนแคลคุลัสก่อนก็ดีนะครับ ถ้ามาเรียนเอาที่ค่ายจะตามไม่ทันเอา

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
Peace
neutrino
*

« Reply #16 on: September 10, 2005, 07:18:28 PM »

ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ผมว่าไปหาพวกรุ่นพี่ ให้เค้าสอนให้จะเป็นกันเองและเข้าใจง่ายกว่ากับอาจารย์นะครับ
เพราะอ.(ส่วนมากที่เห็นนะครับ)ก็จะสอนตรงตามเนื้อหา แต่รุ่นพี่มักจะสอนจากสิ่งที่รู้ แล้วสอนวิธีคิดของตัวเองให้รุ่นน้อง
แต่ถ้ารุ่นพี่เกิดมั่วขึ้นมา น้องก็คงไม่รอดคับ Grin

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
ampan
SuperHelper

« Reply #17 on: September 10, 2005, 07:48:23 PM »

เหอๆ สงสัยผมเองคงเป็นรุ่นพี่ที่ แย่ เพราะ ร.ร.ผม ไม่ติด ม.สี่เลยสักคน� Cry

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Peace
neutrino
*

« Reply #18 on: September 10, 2005, 07:52:27 PM »

ผมก้อสงสัยจะสอนน้องไม่รู้เรื่องมั้งครับ หรือปีนี้คนสอบน้อยกว่าทุกครั้งก็ไม่รู้(แอบคิดเข้าข้างตัวเอง)

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

ampan
SuperHelper

« Reply #19 on: September 10, 2005, 08:20:11 PM »

พี่เศร้ามากเลยนะ ว่าทำไมไม่ค่อยมีใคร สอบ จริงๆ ร.ร.พีเองก็ไม่ค่อยสอบกันหรอก เน้นไปเรียนพิเศษ กัน กวดวิชากันมันส์ เชี่ยว ต้องเข้าใจ เค้ากำลังจะปฏิรูปการศึกษาให้..ขึ้น ..แทนคำนับร้อยนับพัน� Grin

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #20 on: September 10, 2005, 11:09:00 PM »

กลายเปนบอร์ด เรื่องการศึกษาไปซะแล้ว
แต่จริงๆนะครับ
บางทีการเปลี่ยนการเรียนพิเศษมันก็ช่วยอะไรเราหลายๆอย่าง ช่วยให้เราทำเกรดในโรงเรียนให้ดีขึ้น แต่เพื่ออะไร เกรดมันสำคัญกับเรามากแค่ไหน ตรงนี้ต้องนึกให้ออก

สำหรับเพื่อนๆที่เตรียมนะครับผมอยากจะฝากอะไรไว้นิดนึง คือเพื่อนๆติดกันเยอะมากๆเลย (รวมทั้งเพื่อนห้องผมด้วยแหละ)
ขอให้คิดซะว่าเรามีโอกาสมาเข้าค่ายนี้แล้ว ก็น่าจะตั้งใจเรียน ตั้งใจทำโจทย์ ทำแล็บอะไรด้วยนะครับ เพราะมีคนอีกหลายคนที่เค้าอยากมาแต่ไม่มีโอกาสได้มา (ปีที่แล้วที่ผมไปเข้าค่าย ม.4 เห็นพี่ๆที่เตรียมหลายคนซึ่งก็ไม่ติดค่าย 2 ทำตัวแบบไม่น่านับถือเอาซะเลย)
อยากให้เด็กเตรียมทั้งหลายตั้งใจเรียนให้มากๆนะครับ อย่าให้เอาเรื่องห้อง ความสามารถเก่า อันดับที่ๆสอบในค่ายมาอวดอะไรกันมันไร้สาระ

อันดับตอนค่ายเข้าค่าย 1 หรือค่ายไหนๆมันก็เป็นแค่ของเลื่อนลอย อย่าเอามาใช้เป็นตัววัดอะไรกันมาก
คนเก่งๆแต่โชคไม่ดีตอนทำข้อสอบก็มีให้เห็นมาก

"คนเก่งๆเขาไม่อวดตัวเองกันหรอกครับ มีแต่คนที่ไม่ค่อยมีอะไีรเลยชอบอวดขึ้นมาจะได้เป็นจุดเด่น

สุท้ายถ้าผมโพสต์อะไรไม่พอใจก็บอกๆกันได้นะครับ จะแก้ไข

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
sg24979
neutrino
*

« Reply #21 on: September 11, 2005, 12:27:19 AM »

ขอแสดงความยินดีกับน้องๆที่ติดด้วยครับ  เก็บเกี่ยวประสบการณ์ให้มากที่สุดล่ะ ขอบอกว่าโอกาสอย่างนี้หาไม่ได้อีกแล้ว  ตอนนี้เราอาจจะคิดกันว่ามันก็แค่ได้เข้าค่ายแหละน่า  หรืออาจจะคิดทำนองว่าก็แค่เรียนก่อนคนอื่นสักปีสองปีเอง  เดี๋ยวเข้ามหาลัยก็เรียนอีกน่ะแหละ  ขอบอกว่ามันไม่ใช่อย่างนั้นซะทีเดียวหรอกครับ  จริงอยู่ว่ามหาลัยก็เรียนเนื้อหาประมาณนี้  แต่โอกาสที่น้องๆจะได้เจอกับอาจารย์ที่สอนได้ขนาดนี้ไม่มีแล้วหละครับ  ตอนพี่เรียนพี่ก็เฉยๆ เรียนบ้าง นอนบ้าง เล่นบ้าง(ทั้งค่ายนี้ และค่ายสสวท.) เพราะตอนนั้นพี่มองไม่เห็นคุณค่าของ "สิ่งดีๆ" ที่อยู่รอบกาย  ตอนนี้ที่พี่ทำได้ก็คงแค่หวังว่าน้องๆจะเก็บเกี่ยวประสบการณ์ไว้ให้มากที่สุดแหละครับ

สำหรับสิ่งที่ควรเตรียมตัวก่อนไป  โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าน่าจะเป็นคณิตศาสตร์ในส่วนของแคลคูลัสนะครับ  เพราะมีปัญหาเหลือเกินในตอนแรกที่จะเข้าใจถึงความหมายของมันในรูปแบบของปัญหาในวิชาฟิสิกส์  ดังนั้นอย่างน้อยที่สุดเราควรจะไม่ให้ปัญหาในด้านคณิตศาสตร์ล้วนๆมาเป็นอุปสรรคแก่เรา  โดยการศึกษาในแง่ของคณิตศาสตร์ให้แม่นๆก่อน แล้วค่อยมาเจอปัญหาตอนมาประยุกต์ในฟิสิกส์ก็พอ(บางคนเก่งๆอาจจะไม่เจอปัญหาก็ได้นะ  แต่เท่าที่เจอมาก็มีปัญหาแทบทุกคน อยู่ที่ว่าคนนั้นจะจำความได้หรือเปล่่าว่าตอนแรกกว่าเค้าจะเก่ง เค้าเจออะไรมาบ้าง)

เสริมอีกนิด...ในการเรียนควรตั้งใจให้มาก  ถ้าคิดว่าเป็นคนไม่ชอบฟังใคร หรือสมาธิสั้นในการฟัง(ไม่ดีหรอกนะ ควรฟังได้ แต่พี่เองก็ไม่ค่อยฟังใครเหมือนกันแฮะ  T_T ไม่ดีเลย อย่าเอาเยี่ยงอย่าง(บอกตรงๆว่า จนตอนนี้เข้ามหาลัยแล้วยังไม่ฟังอาจารย์สักเท่าไหร่อยู่เลย  แต่ถ้าให้พี่ย้อนเวลากลับไปได้นะพี่จะทนฟังแน่ๆ เพราะหาอาจารย์ที่สอนได้ขนาดนี้ในประเทศไทย นอกเหนือจากในค่ายแล้วหายากจริงๆ ไม่ได้พูดเกินจริงนะ ต้องรอกาลเวลาพิสูจน์เอง)) ก็แนะนำให้อ่านตำราฟิสิกส์ของต่างประเทศมาก่อนในส่วนของเนื้อหา  แล้วมาถามอาจารย์ทีละจุดในส่วนที่ไม่เข้าใจ หรือยังไม่กระจ่างเท่าทีควรก็ได้ (ตรงนี้น่าจะยากหน่อยในภาวะแรกเริ่ม แต่ก็ควรทำได้ ยังไงก็ตามการฝึกฟังlecture ก็เป็นสิ่งที่ดีที่สุด(มั้งนะ))

อย่างสุดท้ายก็คือ  ถ้าน้องๆเรียนไม่รู้เรื่องนั้น  เริ่มต้นอย่าได้นำความคิดที่คนทั่วไปชอบพูดกันให้เราฟังมาตั้งแต่เด็กแล้วก็ติดหัวเรามา คือ  "อาจารย์สอนไม่รู้เรื่อง" เราควรมองดูตัวเองก่อนว่าเราตั้งใจเรียนดีหรือยัง  และบางครั้งแม้ว่าอาจารย์ท่านจะสอนดีแล้ว(อาจารย์แต่ละท่านมีดีแตกต่างกันไป  เช่น อาจารย์ปิยพงษ์จะมีconcept ที่แน่นมากๆ ไม่มีมั่ว ถ้าอาจารย์วุทธิพันธ์ก็จะออกแนวความคิดลึกซึ้ง  ปัญหาโจทย์ที่ซับซ้อน  หรืออาจารย์สุจินต์ ที่จะออกแนวโจทย์ยากมหากาฬ)  แต่เราก็ยังไม่เข้าใจ  นั่นเพราะว่าเนื้อหาที่เรียนหลายครั้งทีเดียวที่ยากเหลือเกิน ไม่อาจจะทำให้ปัญญาของผู้ฟังเข้าใจได้ในการฟังครั้งเดียว  หรืออาจจะเข้าใจได้แต่ต้องไปต่อยอดความคิดต่อสักหน่อย(แต่ละคนมีสมองต่างกัน อันนี้ต้องยอมรับ  อย่างไรก็ดีจากผลการวิจัย วิธีหนึ่งที่จะทำให้เรานำความสามารถทางสมองมาใช้ได้อย่างดีที่สุดก็คือการที่เราใช้สมาธิในการกระทำกริยาต่างๆ เช่น การฟัง  เป็นต้น)

พิมพ์มาซะยาว  ถ้าใครคิดว่าสิ่งที่ผมแนะนำมีอะไรที่ไม่ดี ไม่เหมาะสมหรือว่าความเห็นไม่ตรงกันก็บอกได้นะครับ  ผมเห็นว่าหลายครั้งวงการสนทนาของเราจำกัดในวง พวกที่เก่งแล้ว หรือไม่ก็พวกที่ชอบวิชาฟิสิกส์  แต่ยังไม่ครอบคลุมถึงคนที่จะมาเก่งหรือจะมาชอบในอนาคต  ซึ่งอย่างนึงที่จะทำให้ชอบได้ก็คือทำให้วิชานี้เป็นวิชาที่สนุก  พูดอย่างตรงไปตรงมาเลย ในวัยเริ่มต้นนั้น  ถ้าทำให้คนพบว่าฟิสิกส์เป็นของง่ายได้ก็แน่นอน เค้าต้องเกิดความสนุกบ้างไม่มากก็น้อยหละ  ผมจึงได้แนะนำวิธีการที่ควรใช้ในการศึกษาไว้พอสังเขปตามที่ความรู้ความสามารถผมจะมี และเวลาเอื้ออำนวย (สังเกตนะครับ  ว่าสูตรสำเร็จคนเก่งก็คืออ่านเยอะ ฟังมากอะไรทำนองนี้  แต่ก็ไม่มีใครเลยที่จะให้สูตรสำหรับคนที่กำลังจะเก่ง(ผู้เริ่มต้นนั่นเองครับ) น่าแปลกใจจริงๆ) เอาเถอะครับ ยังไงก็ตามใครไม่พอใจข้อความผม หรือมีอะไรเสนอแนะเพิ่มเติม ก็เต็มที่ครับ หุหุ

สุดท้าย ขอให้น้ทุกคนโดยเฉพาะน้องๆ โชคดีครับ (รวมถึงผมที่จะสอบใน 2 อาทิตย์ด้วย หุหุ)

ปล.อาจารย์มีอะไรให้ช่วยตอนค่าย1 บอกได้นะครับ ผมต้องไปแถวนั้นพอดีตอนปิดเทอม  ยินดีเสมอ ^_^

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
Peace
neutrino
*

« Reply #22 on: September 11, 2005, 07:23:30 AM »

สอบเสร็จอย่าลืมมาติวผมนะครับพี่  Grin

ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #23 on: September 11, 2005, 09:07:38 AM »

...
ปล.อาจารย์มีอะไรให้ช่วยตอนค่าย1 บอกได้นะครับ ผมต้องไปแถวนั้นพอดีตอนปิดเทอม  ยินดีเสมอ ^_^

สนใจมาช่วยน้อง ๆ ชั่วโมงติวกับปฏิบัติการไหม  Wink

mekunka (มีคุณค่า)
neutrino
*

มีคุณค่า

« Reply #24 on: September 11, 2005, 11:47:17 AM »

sg 24979 คือใครอะ พี่เมธีใช่รึเปล่าครับ
Peace
neutrino
*

« Reply #25 on: September 11, 2005, 02:33:40 PM »

...
ปล.อาจารย์มีอะไรให้ช่วยตอนค่าย1 บอกได้นะครับ ผมต้องไปแถวนั้นพอดีตอนปิดเทอม ยินดีเสมอ ^_^

สนใจมาช่วยน้อง ๆ ชั่วโมงติวกับปฏิบัติการไหม Wink

ระวังพี่เค้าเอาของมาฝากนะครับ หุหุ Cheesy

ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #26 on: September 11, 2005, 02:43:30 PM »

...
ปล.อาจารย์มีอะไรให้ช่วยตอนค่าย1 บอกได้นะครับ ผมต้องไปแถวนั้นพอดีตอนปิดเทอม ยินดีเสมอ ^_^

สนใจมาช่วยน้อง ๆ ชั่วโมงติวกับปฏิบัติการไหม Wink

ระวังพี่เค้าเอาของมาฝากนะครับ หุหุ Cheesy

จริงสิ� เอามาฝากอาจารย์วุทธิพันธุ์ด้วยนะ� Wink
« Last Edit: September 11, 2005, 04:11:11 PM by ปิยพงษ์ » Logged

sg24979
neutrino
*

« Reply #27 on: September 11, 2005, 03:13:51 PM »

หุหุ ของฝากอะไรกันหรอครับ ไม่เห็นรู้เรื่องเลย  อาจจะเคยรู้เรื่องในอดีตแต่ตอนนี้ไม่รู้แล้วหละครับ  เหลือแต่น้องpeace แหละน้าจะมาย้อนความจำพี่อยู่ได้ หุหุ  ติดสสวท.แล้ว ลุยต่อไปให้เต็มที่เพื่อมนุษยชาติ !!!!

แล้วkunka คือใครเห็นไปตั้งกระทู้แปลกๆไว้

อาจารย์ครับถ้าผมจะไปช่วยน้องๆบางวันได้มั๊ยครับ(วันที่ผมว่างช่วงบ่าย)  ถ้าได้ต้องทำยังไงครับ?

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
ampan
SuperHelper

« Reply #28 on: September 11, 2005, 05:08:26 PM »

ตกลง� sg24979 คือเมธี จาก เซน ใช่ม่ะ� Shocked� ส่วนน้อง kunka� เป็นเด็ก เซน� ขอย่อนะครับ เซน ที่ผมพูด มี เซนเดียว� �>:A

o0o0oo7
neutrino
*

Underestimate the power of physics

« Reply #29 on: September 11, 2005, 05:37:29 PM »

...แล้วkunka คือใครเห็นไปตั้งกระทู้แปลกๆไว้...

กระทู้แปลกๆ นั่น ผม reply ไม่ได้� �หรือกดตรงไหนก็ไม่รู้
หรือมันเป็นอะไร.....

Underestimate the power of physics
Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Up
Print
Jump to: