ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41500 Posts in 6266 Topics- by 9387 Members - Latest Member: namo37293
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์สอวน ฟิสิกส์ สอวนผลสอบฟิสิกส์สอวนเข้าค่าย 1 ปีการศึกษา 2548-4 ระดับชั้นไม่เกินม.4 ไม่ได้เรียงตามคะแนน
Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Down
Print
Author Topic: ผลสอบฟิสิกส์สอวนเข้าค่าย 1 ปีการศึกษา 2548-4 ระดับชั้นไม่เกินม.4 ไม่ได้เรียงตามคะแนน  (Read 66098 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #45 on: September 21, 2005, 01:00:18 PM »

เซ็งอะ ไปศูนย์หนังสือจุฬา เขาดันบอกว่าหนังสือแคลคูลัสสามวันหมด จะเข้าอีกทีเดือนหน้า กรรมจริง Sad

แล้วผมจะอ่านอะไรเตรียมไปดีหล่ะครับ

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
ampan
SuperHelper

« Reply #46 on: September 21, 2005, 01:07:06 PM »

ผมแนะนำว่า อ่านเล่มอื่นก็ได้ แต่ไม่ต้องซื้อ ไปยืนอ่าน ดูๆ ว่าเค้าทำอาไร อ่านหลายๆเล่ม ดูว่าเข้าอธิบายยังไง ทำความเข้าใจ
จริงๆ แล้ว แคลคูลัสสามวัน มาจากการสอน สอวน.ศูนย์ภาคใต้ เพราะฉะนั้น มันจะอธิบายไม่ยาก เลยอ่านง่าย ถ้าคุณมีรุ่นพี่ ที่เข้าค่าย ลองถามพวกเขา ดูสิ่งที่เค้าจดเค้าเรียนอาจมีประโยชน์

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
radical
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #47 on: September 21, 2005, 09:52:45 PM »

ผมไปยืมหอกลางมาซีร็อกอะ ที่จิงไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ เสียไป120บาท240หน้า ซื้อจริงๆ170บาท แต่ใจร้อน ไปCUBOOKเค้าบอกต้องรอ
sg24979
neutrino
*

« Reply #48 on: September 21, 2005, 10:24:15 PM »

เซ็งอะ ไปศูนย์หนังสือจุฬา เขาดันบอกว่าหนังสือแคลคูลัสสามวันหมด จะเข้าอีกทีเดือนหน้า กรรมจริง Sad

แล้วผมจะอ่านอะไรเตรียมไปดีหล่ะครับ

ผมไปยืมหอกลางมาซีร็อกอะ ที่จิงไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ เสียไป120บาท240หน้า ซื้อจริงๆ170บาท แต่ใจร้อน ไปCUBOOKเค้าบอกต้องรอ

ไม่น่าเชื่อว่ามีคนต้องการขนาดนี้� จริงๆถ้าศูนย์หนังสือจุฬาฯหมดนะ� แนะนำให้ลองไปหาดูที่ se-ed book ดู� ตอนนั้นผมก็ไปเจอเล่มนึงที่ se-ed central ปิ่นเกล้าอะ� แต่ต้องหาดีๆหน่อยนะ(ตอนนั้นไม่ได้กะหาเล่มนี้หรอก ไปเดินดูเล่นๆ นึกไม่ถึงว่าจะเจอ) มันอยู่แถวๆคู่มือปริญญาโทอะ(ประมาณว่าฟิสิกส์1 ไรเงี้ย ถูกจัดไปอยู่หมดเลย)� ทั้งหมดนี้คือแนะนำว่าหาตามร้านเล็กๆอาจจะหาได้ง่ายกว่าตามร้านยอดนิยมอย่างศูนย์หนังสือจุฬาฯนั่นเอง

แต่ถ้าหาไม่ได้จริงๆแล้ว� เล่มอื่นๆก็อ่านได้ไม่เลวนะ� อาจจะเป็น� "Integral และการประยุกต์"และ "อนุพันธ์และการประยุกต์" ของอาจารย์� จินดา� อาจริยะกุล ของมหิดล� หรืออาจจะเป็นแคลคูลัสหนึ่งของ จุฬาฯ ก็ดีนะครับ� ทั้งสองเล่มจะมีบทการประยุกต์ที่ออกแนวฟิสิกส์อยู่แล้ว

แต่หากต้องการจริงๆสำหรับแคลคูลัสสามวันก็อาจจะลองถามรุ่นพี่ดูก็ได้ครับ

ปล.ทุกเล่มดีเหมือนกันหมด� สำคัญที่เราอ่านแล้วเข้าใจ !!!!!!!!
« Last Edit: September 22, 2005, 09:39:10 PM by sg24979 » Logged

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
mekunka (มีคุณค่า)
neutrino
*

มีคุณค่า

« Reply #49 on: September 22, 2005, 07:35:44 PM »

พี่ sg24979 ผมจำได้พี่เคยติวcal ให้ผมตอน ม.2 หรือ 3 นี่แหละติวได้ไม่ถึงอาทิดก็ไปไหนแล้วไม่รู้ อย่างนี้ผมจะรู้เรื่องมั้ยนี่  Cry Cry (ปล.ตอนนั้นพี่ติวกับนิสิตแพทย์จุฬาปัจจุบัน)
ampan
SuperHelper

« Reply #50 on: September 22, 2005, 08:04:57 PM »

ร้าน se-ed สามารถ ถามเค้าได้ว่า สาขาไหนยังมีเหลือ ลองดูครับ

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
sg24979
neutrino
*

« Reply #51 on: September 22, 2005, 09:50:02 PM »

พี่ sg24979 ผมจำได้พี่เคยติวcal ให้ผมตอน ม.2 หรือ 3 นี่แหละติวได้ไม่ถึงอาทิดก็ไปไหนแล้วไม่รู้ อย่างนี้ผมจะรู้เรื่องมั้ยนี่ Cry Cry (ปล.ตอนนั้นพี่ติวกับนิสิตแพทย์จุฬาปัจจุบัน)

อืมม ตอนนั้น(ปีที่แล้ว)มันเป็นช่วงที่พี่ต้องเข้าค่ายสสวท. ช่วงเดือนธันวาคมพอดี  แล้วก็หลังจากนั้นไม่นานพี่ก็สอบ(ตอนนั้นเนื่องจากกำลังจะมีการสอบเข้ามหาวิทยาลัย โรงเรียนจึงจัดสอบให้ก่อนระดับชั้นอื่นๆ)  พี่เลยไม่ได้ไปโรงเรียน  การนำแคลคูลัสสู่ม.ต้น เลยไม่จบหลักสูตรที่มันควรจะจบ T_T 

ต่อไปก็หวังว่าน้องจะไปรับความรู้  ต่อยอดสิ่งต่างๆที่น้องมีอยู่ในตัวของน้อง  ในค่ายสอวน. โดยมีอาจารย์ที่เก่งกาจช่วยกันชี้แนะแนวทางที่ถูกต้องให้เอง(สำคัญคือเปิดใจรับ)   ถ้าเป็นได้พี่คงมีโอกาสได้สอนน้องอีกสักวัน เท่าที่ความรู้พี่มีพอจะสอน  Grin

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #52 on: September 22, 2005, 10:26:39 PM »

ผมคิดว่าอย่าไปซีเรียสเรื่องแคลมากนักเลย
มีคนเคยบอกว่า"นักฟิสิกส์เรียนคณิตศาสตร์เพื่่อให้ใช้คณิตศาสตร์ให้น้่อยที่สุด"
ควรจะนึกให้ได้ว่า เราเรียนแคลไปเพื่ออะไร
ถ้าหากว่าอ่านไม่ทันจริงๆ ก็ดูที่อาจารย์สอนไปก็ได้ แล้วก้อกลับมาทบทวนที่บ้าน
ก็ได้ไม่เสียหาย อย่าไปคิดว่าจะต้องอ่านหมดเล่มภายในเวลาไม่กี่อาทิตย์เลยครับ
เพราะเราอาจจะไม่เข้าใจที่เราอ่านจริงๆก็ได้ สำหรับผมที่อ่านยังไงก็อ่านไม่ทางทัน ที่ดีลองอ่านไปคร่าวๆ พอจับ concept ของมันให้ได้ แล้วมาฟังที่อาจารย์เค้าสอนแล้วกันครับ

ป.ล.เอาแค่ diff กะ อิมทริเกรตฟังก์ชั่นง่ายๆได้ก็พอแล้ว

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
sg24979
neutrino
*

« Reply #53 on: September 22, 2005, 11:23:30 PM »

ผมคิดว่าอย่าไปซีเรียสเรื่องแคลมากนักเลย
มีคนเคยบอกว่า"นักฟิสิกส์เรียนคณิตศาสตร์เพื่่อให้ใช้คณิตศาสตร์ให้น้่อยที่สุด"
ควรจะนึกให้ได้ว่า เราเรียนแคลไปเพื่ออะไร
ถ้าหากว่าอ่านไม่ทันจริงๆ ก็ดูที่อาจารย์สอนไปก็ได้ แล้วก้อกลับมาทบทวนที่บ้าน
ก็ได้ไม่เสียหาย อย่าไปคิดว่าจะต้องอ่านหมดเล่มภายในเวลาไม่กี่อาทิตย์เลยครับ
เพราะเราอาจจะไม่เข้าใจที่เราอ่านจริงๆก็ได้ สำหรับผมที่อ่านยังไงก็อ่านไม่ทางทัน ที่ดีลองอ่านไปคร่าวๆ พอจับ concept ของมันให้ได้ แล้วมาฟังที่อาจารย์เค้าสอนแล้วกันครับ

ป.ล.เอาแค่ diff กะ อิมทริเกรตฟังก์ชั่นง่ายๆได้ก็พอแล้ว

ลองไปคุยกับอาจารย์วุทธิพันธ์อย่างนี้ในค่ายดิ  ไม่ก็ถามอาจารย์ว่า "อาจารย์ครับ ทำไมเราต้องใช้แคลคูลัสด้วยล่ะครับ"  Shocked อาจจะได้คำตอบที่น่าสนใจก็ได้นะ หุหุ  Grin

ampan
SuperHelper

« Reply #54 on: September 22, 2005, 11:53:29 PM »

ลองดูนะ G ถามเสร็จแล้วเอาคำตอบมาลงด้วยพี่อยากรู้� �;D
แต่ แคล(คณิตศาสตร์อื่นๆด้วย) ก็สำคัญต่อการก้าวหน้าทางฟิสิกส์ เพราะหากเราไม่มีมัน เราอาจเพียงแค่นั่ง ดูๆ ว่า มันเป็นอย่างไร ทำอะไรไม่ได้มาก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ฟิสิกส์ก็ไม่ใช่ เลขทั้งหมด เลขก๋ไม่ใช่ ฟิสิกส์ (ถ้าไม่นับอะไรแปลกๆช่วงหลังๆ) เพราะฉะนั้น อย่าคิดมาก Roll Eyes

sg24979
neutrino
*

« Reply #55 on: September 23, 2005, 09:30:27 AM »

ลองดูนะ G ถามเสร็จแล้วเอาคำตอบมาลงด้วยพี่อยากรู้   Grin
แต่ แคล(คณิตศาสตร์อื่นๆด้วย) ก็สำคัญต่อการก้าวหน้าทางฟิสิกส์ เพราะหากเราไม่มีมัน เราอาจเพียงแค่นั่ง ดูๆ ว่า มันเป็นอย่างไร ทำอะไรไม่ได้มาก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ฟิสิกส์ก็ไม่ใช่ เลขทั้งหมด เลขก๋ไม่ใช่ ฟิสิกส์ (ถ้าไม่นับอะไรแปลกๆช่วงหลังๆ) เพราะฉะนั้น อย่าคิดมาก Roll Eyes

นั่นดิ พี่ampan ผมก็อยากจะรู้เหมือนกัน  คุ้นๆว่ามีใครเคยไปถามสักคน ได้คำตอบที่น่าสนใจทีเดียวล่ะ  Grin   ฟังแล้วเพลินดี แต่ก็ได้ข้อคิดพอสมควร icon adore

จะได้รู้ว่าเราเรียนไปเพื่ออะไร  การทำอะไรอย่างมีจุดหมายเป็นสิ่งที่ดี ?! 

psaipetc
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #56 on: September 23, 2005, 11:04:15 AM »

Calculus สำคัญมากสำหรับการเข้าใจกฏเกณท์ธรรมชาติ
ความรู้เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์มากมายถูกเขียนใน "ภาษา" calculus นี้
ถ้าไม่รู้ ก็เหมือนคนพยายามอ่านร้อยกรองภาษาไทยแต่ไม่รู้จักพยัญชนะและคำศัพท์

http://en.wikipedia.org/wiki/Calculus

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
sg24979
neutrino
*

« Reply #57 on: September 23, 2005, 05:23:09 PM »

Calculus สำคัญมากสำหรับการเข้าใจกฏเกณท์ธรรมชาติ
ความรู้เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์มากมายถูกเขียนใน "ภาษา" calculus นี้
ถ้าไม่รู้ ก็เหมือนคนพยายามอ่านร้อยกรองภาษาไทยแต่ไม่รู้จักพยัญชนะและคำศัพท์

http://en.wikipedia.org/wiki/Calculus

เปรียบได้เห็นภาพเลยครับอาจารย์  เราควรให้เด็กๆที่เรียนฟิสิกส์ และแคลคูลัส ได้ทราบว่าเรียนไปเพื่ออะไร  เค้าจะได้รู้สึกกว่าตัวเองกำลังทำสิ่งที่มีความหมายอยู่  หลายคน(รวมถึงผมในตอนแรก)  ไม่รู้ว่าทำไมต้องเริ่มอย่างนี้ ทำไมต้องไปทำอย่างนั้น  การรู้ว่าทำเพื่ออะไรคงเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย ?  หรือใครคิดว่ายังไง ?

ampan
SuperHelper

« Reply #58 on: September 23, 2005, 07:08:01 PM »

เข้ามาแจม ด้วย� Grin
อ่อจะบอกน้องๆ ที่จะเข้าค่ายนะ ว่า อย่าตื่นตกใจอะไรให้มาก เพราะผมเคย เรียนไม่รู้เรื่องเป็นเรื่องปกติครับ จำได้ว่า เคยนั่งร้องไห้ด้วย ตอนเข้าม.สี่ เพราะเรียนไม่รู้เรื่อง ตอนที่เค้า ติวช่วงบ่ายก็ ไม่รู้จะทำอะไร คิดไม่ออก ไม่เข้าใจเลย แต่ละคน ก็วิ่งไปถามอาจารย์ว่า อย่างนี้ อย่างนั้น ผมก็หันไปมอง เพื่อนผมแล้ว ก็ร้องไห้ ผมพูดว่า ผมอาจมาผิดที่ ก็ได้
แต่ สุดท้ายผมก็สอบเข้าค่าย สองได้ เพราะฉะนั้น อย่าคิดอะไรมาก ไม่ต้องไปสนใจใคร เราคือเราครับ� Cheesy

MwitStu.
neutrino
*

รักแท้แพ้ใกล้ชิด อยู่ห่างคนละทิศหมดสิทธิ์ครอบครอง

« Reply #59 on: September 23, 2005, 10:11:12 PM »

เห็นด้วยครับ
ปีที่แล้วผมเข้าไปในค่ายเรียนรู้เรื่องแค่วันแรกวันเดียว แล้วเวลาติวก็อยากร้องไห้เพราะไม่รู้เรื่อง
ขอให้ทุกคนพยายามให้มากที่สุดนะครับ ถึงไม่ได้เข้าค่ายต่อไป ปีหน้าก็ยังมีโอกาสที่จะกลับมา
Pages: « 1 2 3 4 5 »   Go Up
Print
Jump to: