ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41238 Posts in 6174 Topics- by 8089 Members - Latest Member: ณภัทร ด่านชนะ
mPEC Forumบทเรียนการใช้โปรแกรม Mathematica (Moderator: psaipetc)แนะนำ Mathematica ตอน 3 มาแล้วครับ
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: แนะนำ Mathematica ตอน 3 มาแล้วครับ  (Read 12955 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
psaipetc
Moderator
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« on: September 08, 2005, 07:04:38 PM »

http://www.atriumtech.com/pongskorn/mathematica/

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: September 08, 2005, 07:14:27 PM »

หน้าที่เปิดมาอ่านไม่รู้เรื่องครับ  สงสัย encoding จะผิด คนอื่นอ่านได้หรือเปล่า ?

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #2 on: September 08, 2005, 08:52:53 PM »

เลือก encoding เป็น Unicode (UTF-8)ดูสิครับ

(ถ้าเครื่องอาจารย์มี Grin)

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #3 on: September 08, 2005, 09:29:29 PM »

ผมลองใช้

\displaystyle\!\(MoviePlot[Sin[\frac{2  Pi}{10}\ x - 11 Pi\ t] + Sin[\frac{2  Pi}{11}\ x -10  Pi \ t],\{x, 0, 160\}, \{t, 0, 100\}]\)

เพื่อจำลองการแทรกสอดของคลื่นสองขบวนที่มีความเร็วเท่ากัน แต่มีความยาวคลื่นต่างกันครับ
หรือ beat นั่นเอง คำสั่งด้านบนจะให้คลื่นที่วิ่งไปทางซ้าย ส่วนคำสั่งด้านล่างจะให้คลื่นวิ่งมาทางขวา

\displaystyle\!\(MoviePlot[Sin[\frac{2  Pi}{10}\ x + 11 Pi\ t] + Sin[\frac{2  Pi}{11}\ x +10  Pi \ t],\{x, 0, 160\}, \{t, 0, 100\}]\)
ลองทำดูนะครับ
« Last Edit: September 08, 2005, 09:40:19 PM by phys_pucca » Logged

Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #4 on: September 08, 2005, 09:33:51 PM »

อาจารย์มีวิธีการที่จะทำให้กราฟการเคลื่อนที่แบบ projectile มันวิ่งได้เหมือนวัตถุที่กำลังเคลื่อนที่ไหมครับ
ผมลองทำมานานมากแล้ว แต่ด้วยความรู้ที่มีอยู่ตอนนี้ ผมยังทำไม่ได้เลยครับ icon adore

psaipetc
Moderator
SuperHelper

« Reply #5 on: September 08, 2005, 10:29:59 PM »

ผมมีปัญหา Encoding vs. Apache 2 อยู่ครับ ทำให้ UTF-8 encoding ถูกแทนที่ กำลังหาทางแก้ครับ
(Apache 1.x ไม่มีปัญหานี้)
http://padawan.info/web/debugging_charset_encoding_mismatch_with_apache.html

ตอนนี้แก้โดยการ edit แล้ว save เป็น ANSI, TIS-620 encoding ด้วยโปรแกรม SuperEdi
(http://www.wolosoft.com/en/superedi/� �ฟรี ดี เก่ง)

สำหรับ projectile animation ผมส่งเมล์ให้ phys_pucca ดูเป็นไอเดียแล้วนะครับ� พอปรับปรุงดีๆแล้วช่วยเผยแพร่ด้วยนะครับ
« Last Edit: September 08, 2005, 11:26:54 PM by psaipetc » Logged

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #6 on: September 08, 2005, 11:49:31 PM »

ขอบคุณมากครับอาจารย์  icon adore สุดยอดมาก เดี๋ยวผมจะลองปรับโน่นปรับนี่
แล้วจะเอามาเผยแพร่ ประเด็นที่ผมทำไม่ได้ตั้งแต่ตอนแรกนั้นเพราะหาเจ้า
MovieParametricPlot ไม่เจอ

ตอนแรกที่ผมเจอ MoviePlot (ตอนปิดเทอมที่แล้ว)ผมดีใจมากแล้วก็พยายามทำโน่นทำนี่
แต่ทำ projectile ไม่ได้ เพราะใช้วิธีการปรับสมการใส่ใน MoviePlot แต่ตอนนี้ตสว่างแล้วครับ angel

phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #7 on: September 11, 2005, 11:33:03 AM »

นี่เป็นผลที่ทำได้จากการใช้ Mathematica กับ Gif Animator
(เนื่องจากเราไม่มีเงินพอที่จะซื้อ package Mathematica ที่จะแสดงบน web ได้)

เส้นทั้งสามมีอัตราเร็วเริ่มต้นเท่ากัน แต่ต่างกันที่มุมเริ่ต้นที่กระทำในแนวระดับ
เส้นสีเหลือง 60 องศา
เส้นสีแดง 45 องศา
เส้นสีน้ำเงิน 30 องศา
« Last Edit: September 11, 2005, 01:11:52 PM by phys_pucca » Logged

phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #8 on: September 11, 2005, 01:13:53 PM »

พอผมมีเวลาว่าง ผมจะทำให้เป็น ฟังก์ชันที่พร้อมรับค่า
ให้สมาชิกได้ download ไปศึกษากันครับ icon adore icon adore

icon adore ต้องขอขอบคุณอาจารย์ psaipetc อย่างมากนะครับที่ช่วยแนะนำ

xeme
neutrino
*

สายลมไม่สิ้นสุด

« Reply #9 on: September 16, 2005, 05:04:27 PM »

maple ก็ทำได้ 55555

สายลมไม่สิ้นสุด
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #10 on: September 16, 2005, 06:42:18 PM »

เจ๋งจริงครับพี่ xeme นับถือๆ

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #11 on: September 29, 2005, 02:51:01 PM »

พอผมมีเวลาว่าง ผมจะทำให้เป็น ฟังก์ชันที่พร้อมรับค่า
ให้สมาชิกได้ download ไปศึกษากันครับ icon adore icon adore

icon adore ต้องขอขอบคุณอาจารย์ psaipetc อย่างมากนะครับที่ช่วยแนะนำ

ตอนนี้ปรับปรุงเสร็จแล้วครับ กำลังจะนำมาให้ดูกันเร็วๆนี้ (น่าจะเป็นวันจันทร์)  Grin

psaipetc
Moderator
SuperHelper

« Reply #12 on: September 29, 2005, 05:37:23 PM »

ไชโย  Cheesy

phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #13 on: September 30, 2005, 09:40:44 AM »

เอาหน้าปกมาให้ดูก่อนครับ เนื้อในผ่านการแก้ไขแล้วจะเอามาให้ดู icon adore

« Last Edit: November 08, 2005, 04:49:49 PM by phys_pucca » Logged

phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #14 on: October 02, 2005, 01:18:18 PM »

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/download.php?d=Mathematica%20Notebooks&name=ProjectileDemo2_1.nb

มีให้ download กันแล้วครับ ลองเอาไปเล่น และศึกษาดู  Grin
แล้วแนะนำกันมาด้วยนะครับ icon adore

Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to: