มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8023 Members - Latest Member: donnsg1
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์แท่งหรรษา(เหมาะสำหรับทุกเพศทุกวัย)*
Pages: « 1 2 3 »   Go Down
Print
Author Topic: แท่งหรรษา(เหมาะสำหรับทุกเพศทุกวัย)*  (Read 23771 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Peace
neutrino
*

« Reply #15 on: September 11, 2005, 04:13:55 PM »

โทดค๊าบ ทำใหม่แล้ว  icon adore icon adore icon adore

สมมติเลื่อนแท่งหรรษาไปทางขวาเป็นระยะ +x
จากทอร์กจะได้
N_{Left}L=mg(\frac{L}{2}-x)
N_{Right}L=mg(\frac{L}{2}+x)

แล้วเข้าสมการนิวตัน ได้
f_{Left}-f_{Right}=m \frac{d^2x}{dt^2}
\mu(N_{Left}-N_{Right}=m \frac{d^2x}{dt^2}
\mu(-2\frac{mgx}{L})=m \frac{d^2x}{dt^2}
\frac{d^2x}{dt^2}=-\frac{2\mu g}{L}x
\omega = \frac{2 \pi}{T} = \sqrt{\frac{2\mu g}{L}}
\displaystyle{T=2 \pi \sqrt{\frac{L}{2 \mu g}}
« Last Edit: September 11, 2005, 04:41:16 PM by Peace » Logged

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
ampan
SuperHelper

« Reply #16 on: September 11, 2005, 04:59:59 PM »

พี่ phys_pucca ค่าเน็ตหอผม พันสองร้อยกว่าบาทมั้ง ถ้าหารเลขไม่ผิด Grin ว่าแต่ขออีกนะครับ โจทย์แบบนี้ มันทำแล้วมีกำลังใจดี แม้จะหลอกตัวเองนิดๆ ก็ตาม ส่วนแบบยากๆ ก็ขอต่อด้วยเช่นกัน ค่อยๆนั่งทำ ชีวิตจะได้มีอะไรสนุกๆทำ Smiley
« Last Edit: May 30, 2010, 05:29:32 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Peace
neutrino
*

« Reply #17 on: September 11, 2005, 05:10:50 PM »

พันสองร้อยนี่แพงกว่า ADSL อีกนะนี่ Shocked

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #18 on: September 11, 2005, 09:28:03 PM »

ตอนแรกผมก็ทำแบบที่พี่แก้แล้วแหละครับ เพราะพี่ไม่ได้ให้ระยะห่างของ ล้อกะขอบมา
(ถึงแม้จะพิมพ์ผิด) แต่ก็ยังสงสัยว่าจะผิดเหมือนกันนะครับเพราะ คำตอบไม่ตรงกะของพี่ Peace กะ พี่แชมป์ Grin

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #19 on: September 13, 2005, 12:30:36 PM »

พี่ phys_pucca  ค่าเน็ตหอผม พันสองร้อยกว่าบาทมั้ง ถ้าหารเลขไม่ผิด Grin ว่าแต่ขออีกนะครับ โจทย์แบบนี้ มันทำแล้วมีกำลังใจดี แม้จะหลอกตัวเองนิดๆ ก็ตาม ส่วนแบบยากๆ ก็ขอต่อด้วยเช่นกัน ค่อยๆนั่งทำ ชีวิตจะได้มีอะไรสนุกๆทำ  Smiley

ผมว่าโจทย์ยากๆนี่ พี่ gigadot จัดให้หมดแล้วครับ  icon adore

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
ampan
SuperHelper

« Reply #20 on: September 13, 2005, 06:40:10 PM »

เหอๆๆ นั้นยากไปเกินความสามารถผมครับ  icon adore

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
mekunka (มีคุณค่า)
neutrino
*

มีคุณค่า

« Reply #21 on: September 14, 2005, 07:18:15 PM »

โอ้ข้อนี้เป็นข้อที่ผมเข้าใจข้อที่สองในเวบรองจากกะลา นะนี่ครับ ขอบคุณมากครับ Shocked Grin
ampan
SuperHelper

« Reply #22 on: September 15, 2005, 08:50:59 PM »

Shocked กะลาน้อง kunka เข้าใจด้วย พี่ยังไม่เข้าใจเลย Cry เศร้า เหอๆ เปลี่ยนเรื่อง ข้อข้างบนนี้ ใน หนังสือ ยอดฮิต(มั้ง) ของไอโรดอฟ ก็มีนะครับ ข้อที่ 4.28 Cheesy
« Last Edit: May 30, 2010, 05:29:57 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

sg24979
neutrino
*

« Reply #23 on: September 15, 2005, 11:00:53 PM »

คุ้นๆเหมือนเคยเห็นใน halliday ก็มีนะ  Shocked  หุหุ แต่รู้สึกจะมีเฉพาะเวอร์ชั่น extended อะ Lips Sealed

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #24 on: September 17, 2005, 12:35:51 PM »

แต่ kunka ก็ใช้ได้เหมือนกันนะนี่ อยู่ ม.4เองทำได้ขนาดนี้แล้ว ถ้าเข้าใจจริงๆนะ เยิ่ยมเลย  Grin

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
.kilii
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #25 on: September 17, 2005, 12:54:30 PM »

..................ในที่สุดผมก็เข้าใจT_T
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #26 on: September 18, 2005, 08:50:03 PM »

ตอนแรกผมก็ทำแบบที่พี่แก้แล้วแหละครับ เพราะพี่ไม่ได้ให้ระยะห่างของ ล้อกะขอบมา
(ถึงแม้จะพิมพ์ผิด) แต่ก็ยังสงสัยว่าจะผิดเหมือนกันนะครับเพราะ คำตอบไม่ตรงกะของพี่ Peace กะ พี่แชมป์ Grin

แล้วเอาชื่อพี่มาทำไมนี่ พี่ไม่เห็นจะทำอะไรเลย

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
NiG
SuperHelper

« Reply #27 on: September 18, 2005, 11:38:51 PM »

ได้ข่าวว่าpeaceเคยให้ผมทำนะครับ อิอิ
นี่ไง แหมทำเปนลืม  Grin

~Bingbong~
neutrino
*

ปาฎิหาริย์มักเกิดขึ้น..หลังความพยายามเสมอ

« Reply #28 on: September 19, 2005, 06:31:39 PM »

\begin{array}{rl} \vec N_1 + \vec N_2 + m \vec g & = \vec 0 \\(\vec x \times m \vec g) + (\vec L \times \vec N_2 )&= \vec 0 \\\displaystyle{\frac{d \vec L_0}{dt}} & = \sum \limits_{i}^{n}[(\vec r_i - \vec r_0)\times m_i \vec r_i ] + \sum\limits_{i}^{n}(\vec R _c_m - \vec r_0) \times m_i \vec \ddot r_0 \\\vec 0 &= \sum \limits_{i}^{n}[(\vec r_i - \vec r_0) \times m_i \ddot \vec r_i] \\\vec 0 &= \sum \limits_{i}^{n}[(\vec r_i - \vec r_0) \times \vec F^i _e_x_t] \\\vec 0 &= (\vec x \times m \vec g) + (\vec l \times \vec N_2)\\\sum \limits_{i}^{n}\vec F & = m\vec a\\\vec f_1 + \vec f_2 + \vec N_1 + \vec N_2 +\vec W &= m\vec a\\f_1(\hat i)+ f_2(-\hat i)+N_1(\hat j)+N_2(\hat j)+mg(-\hat j) &= m( a_x \hat i+ a_y \hat j +a_z \hat k) \\\end{array}
ฝากสมการเอาไว้ดูเล่นก่อนนะครับ .. เดี๋ยวมาต่อพรุ่งนี้ สำหรับคำอธิบาย เดี๋ยวมาลงให้ครับ
« Last Edit: May 30, 2010, 05:30:42 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
sg24979
neutrino
*

« Reply #29 on: September 19, 2005, 07:05:54 PM »

\begin{array}{rl} \vec N_1 + \vec N_2 + m \vec g & = \vec 0 \\(\vec x \times m \vec g) + (\vec L \times \vec N_2 )&= \vec 0 \\\displaystyle{\frac{d \vec L_0}{dt}} & = \sum \limits_{i}^{n}[(\vec r_i - \vec r_0)\times m_i \vec r_i ] + \sum\limits_{i}^{n}(\vec R _c_m - \vec r_0) \times m_i \vec \ddot r_0 \\\vec 0 &= \sum \limits_{i}^{n}[(\vec r_i - \vec r_0) \times m_i \ddot \vec r_i] \\\vec 0 &= \sum \limits_{i}^{n}[(\vec r_i - \vec r_0) \times \vec F^i _e_x_t] \\\vec 0 &= (\vec x \times m \vec g) + (\vec l \times \vec N_2)\\\sum \limits_{i}^{n}\vec F & = m\vec a\\\vec f_1 + \vec f_2 + \vec N_1 + \vec N_2 +\vec W &= m\vec a\\f_1(\hat i)+ f_2(-\hat i)+N_1(\hat j)+N_2(\hat j)+mg(-\hat j) &= m( a_x \hat i+ a_y \hat j +a_z \hat k) \\\end{array}
ฝากสมการเอาไว้ดูเล่นก่อนนะครับ .. เดี๋ยวมาต่อพรุ่งนี้ สำหรับคำอธิบาย เดี๋ยวมาลงให้ครับ

โอ้โห สมการงามจริงๆครับ
« Last Edit: May 30, 2010, 05:31:10 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ 

วันนี้คุณทำความดีแล้ว หรือยังครับ ?
Pages: « 1 2 3 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น