มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8039 Members - Latest Member: รรร
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์แท่งหรรษา(เหมาะสำหรับทุกเพศทุกวัย)*
Pages: 1 2 3 »   Go Down
Print
Author Topic: แท่งหรรษา(เหมาะสำหรับทุกเพศทุกวัย)*  (Read 23778 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« on: September 07, 2005, 09:33:58 AM »

ตามสัญญาครับ ครั้งนี้ผมหาโจทย์ที่น่าคิดแต่ไม่ยากจนเกินไปมาฝาก

โจทย์มีอยู่ว่า

แท่งหรรษามวล M มวลกระจายสม่ำเสมอ วางบนล้อซึ่งห่า่งกัน L  ดังรูป
ล้อหมุนเข้าหากันในทิศทางที่แสดงไว้ในรูปนะครับ ผิวสัมผัสระหว่างล้อทั้งสองกับแท่งหรรษา
มีสัมประสิทธิ์ความเสียดทานเท่ากันคือ \mu ระบบทั้งหมดอยู่บนสนามโน้มถ่วงของโลก
มีความเร่งเนื่องจากแรงโน้มถ่วง \vec{g} ให้พิสูจน์ว่าแท่งหรรษาจะเคลื่อนที่แบบ SHM รอบ
ตำแหน่งสมดุล และให้หาคาบการเคลื่อนที่ดังกล่าว
« Last Edit: September 11, 2005, 10:43:42 AM by phys_pucca » Logged

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #1 on: September 07, 2005, 09:35:56 AM »

หาแท่งหรรษาไม่เจอ ทำไงดี  Shocked

phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #2 on: September 07, 2005, 09:37:32 AM »

แท่งมาแล้วครับ ผมเพิ่งจะรู้ว่าหาก preview หลังแนบ file แล้ว
file ที่แนบจะไม่ขึ้นมาให้ icon adore

Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
gigadot
neutrino
*

« Reply #3 on: September 07, 2005, 09:12:15 PM »

โจทย์สอบสัมภาษณ์เข้า Cambridge ของผมนะนี่ เพราะข้อนี้ผมถึงสอบเข้าได้ พูดแล้วยังคิดถึง
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #4 on: September 07, 2005, 09:55:40 PM »

Cambridge มหาวิทยาลัยในฝันของผม เขาสัมภาษณ์ด้วยโจทย์หรือครับนี่ icon adore

o0o0oo7
neutrino
*

Underestimate the power of physics

« Reply #5 on: September 08, 2005, 07:10:55 PM »

โจทย์สอบสัมภาษณ์เข้า Cambridge ของผมนะนี่ เพราะข้อนี้ผมถึงสอบเข้าได้ พูดแล้วยังคิดถึง

สอบเข้าได้แล้ว เป็นยังไงมั่งครับ

Underestimate the power of physics
gigadot
neutrino
*

« Reply #6 on: September 09, 2005, 01:53:47 AM »

หื่ม ไม่แน่ใจว่าคิดถูกคิดผิด T_T แต่ก็ได้เรียนหลายอย่างที่อยากเรียน แต่แปลกนะครับ ไม่มีคนมาตอบเลยข้อนี้ กลายเป็นว่าถกเรื่อง cambridge
Peace
neutrino
*

« Reply #7 on: September 09, 2005, 05:37:40 PM »

ข้อนี้พอมันขยับไปจากสมดุล แรงปฏิกิริยาตั้งฉากที่ล้อสองข้างจะไม่เท่ากัน ทำให้แรงเสียดทานจลน์ไม่เท่ากัน ทำให้ถูกดันกลับไปกลับมาครับ
ได้ \displaystyle{T = 2 \pi \sqrt{\frac{L}{2 \mu g}}}
« Last Edit: September 11, 2005, 04:18:46 PM by Peace » Logged

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #8 on: September 10, 2005, 08:03:15 PM »

ได้ข่าวว่าpeaceเคยให้ผมทำนะครับ อิอิ

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #9 on: September 10, 2005, 11:11:26 PM »

ง่า ผมคิดได้ T=2\pi \sqrt{\frac{L}{2\mu g}} ครับ
เด๋็วลองไปแก้ดูดีก่า
ปล ตอนแรกผมเมามากๆเลย ไปนึกว่ามันจะกระเด้งขึ้น  Cry
« Last Edit: September 11, 2005, 09:26:03 PM by G » Logged

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #10 on: September 11, 2005, 10:45:09 AM »

คิดกันออกได้ยังงัย Huh โจทย์มันผิดอยู่นี่ครับ
ผมแก้ให้แล้วนะครับ  Grin

ampan
SuperHelper

« Reply #11 on: September 11, 2005, 12:24:37 PM »

พี่ phys_pucca ใจร้ายนะครับ หลายวันค่อยมาแก้ ผมเองติดค่าตัวแปรระยะระหว่างล้อกับล้อ อยู่ตั้งนาน ทำไงให้มันหายไปดี Cry
« Last Edit: May 30, 2010, 05:28:40 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #12 on: September 11, 2005, 01:08:39 PM »

พอดีผมไม่มีเงินจ่ายค่า internet ที่หอแล้ว(เดือนละตั้ง 500)  Cry ผมเลยแก้เสาร์อาทิตย์ไม่ได้
ข้อนี้จะแก้ตั้งแต่วันศุกร์แล้ว แต่ web มันล่ม Grin
« Last Edit: May 30, 2010, 05:28:56 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Peace
neutrino
*

« Reply #13 on: September 11, 2005, 02:42:52 PM »

โจทย์มันผิดหรอครับ ผมไม่ได้ดูละเอียดน่ะ ขอโทดที icon adore
แต่เคยเห็นรูปแบบนี้แล้ว จำคำตอบที่เคยทำได้อะครับ แหะๆ

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #14 on: September 11, 2005, 03:40:43 PM »

โจทย์มันผิดหรอครับ ผมไม่ได้ดูละเอียดน่ะ ขอโทดที icon adore
แต่เคยเห็นรูปแบบนี้แล้ว จำคำตอบที่เคยทำได้อะครับ แหะๆ

ที่จำมาก็ผิดอีกต่างหาก อะไรกันนี่ Shocked
โจทย์มีให้ทำนะครับไม่ได้ให้จำ Angry  Shame on you

Pages: 1 2 3 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น