มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8023 Members - Latest Member: donnsg1
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์ม.5  (Read 8153 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
MONKEIPHILIC
Personal
neutrino
*

Monkeiphilic

« on: July 14, 2007, 08:00:03 PM »

ช่วยหน่อยนะคะ
ทำแล้วไม่ได้ตรงกับคำตอบที่เขาเฉลย (13.27)

ขอบคุณคะ
« Last Edit: July 14, 2007, 08:10:36 PM by MONKEIPHILIC » Logged

Miss 12:))
MONKEIPHILIC
Personal
neutrino
*

Monkeiphilic

« Reply #1 on: July 16, 2007, 07:06:49 PM »

สงสัยคงจดเฉลยผิดมั้งคะ Grin ไม่มีคนตอบเลย.. knuppel2

Miss 12:))
Conqueror
neutrino
*

Scientology

« Reply #2 on: July 16, 2007, 07:37:08 PM »

ผมลองคิดแล้ว แต่มันไม่เท่ากับที่คุณเฉลยมาอะครับ ได้เท่าไรจำไม่ได้พอดีไม่ได้จดไว้

คือ สงสัยว่าความถี่ของการหมุนของลูกตุ้มจำเป็นต้องเท่ากับความถี่ของแกนหมุนหรือป่าว ผมจินตการไม่ออกอะครับ หรือผมคิดมาก  Shocked

SKN#27 :: สุวิชาโน ภวํ โหติ   ผู้รู้ดีเป็นผู้เจริญ
ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: July 16, 2007, 08:42:33 PM »

ผมก็ได้ไม่ตรง ยังสงสัยอยู่ว่า ทำไม  Huh
ผมคิดว่าคนคิด ข้อนี้ วัดความรู้สองอย่าง คือ แรงหนีศูนย์กลาง มีค่าแปรผัน กับ ระยะจากแกนหมุน  แล้วก็ สมดุลของแรง

เพราะฉะนั้น   \tan\theta = \frac{\omega^2r}{g} เมื่อ   r เป็นระยะจากแกนหมุน

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #4 on: July 21, 2007, 09:34:05 PM »

ผมก็ได้ไม่ตรง ยังสงสัยอยู่ว่า ทำไม  Huh
ผมคิดว่าคนคิด ข้อนี้ วัดความรู้สองอย่าง คือ แรงหนีศูนย์กลาง มีค่าแปรผัน กับ ระยะจากแกนหมุน  แล้วก็ สมดุลของแรง

เพราะฉะนั้น   \tan\theta = \frac{\omega^2r}{g} เมื่อ   r เป็นระยะจากแกนหมุน

แรงหนีศูนย์กลางที่พี่ampanว่านี่คือ Centrifugal Force หรือปล่าวครับ คือผมไปเปิดSerway readingแล้วอ่านเรื่องนี้แล้วเกิดข้อสงสัยเกี่ยวกับแรงที่ว่านี้ แรงหนีศูนย์กลางที่หนังสือบอกว่าเป็นFictitious Force(ไม่รู้ว่าภาษาไทยแปลว่าอะไร idiot2 )ซึ่งจากการเปิดดิกแล้วพอจะคาดได้ว่าเป็นแรงที่ไม่มีอยู่จริง( ? ) แล้วแรงนี้เป็นแรงที่เกิดขึ้นจริงหรือแรงที่เรารู้สึกไปเองครับ(เหมือนนั่งอยู่ในรถที่เลี้ยวโค้ง) แล้วที่ผมตั้งข้อสังเกตคือแรงนี้จะโผล่ออกมาตอนที่ผู้สังเกตไม่ได้อยู่ในกรอบเฉื่อย(กรอบที่มีความเร่งหรือเปลี่ยนทิศความเร็ว) แล้วโจทย์ข้อนี้จะอธิบายด้วยแรงหนีศูนย์กลางยังไงหลอครับ ใช้อะไรเป็นกรอบอ้างอิงในการตั้งสมการนิวตัน(ซึ่งใช้ได้เฉพาะกรอบเฉื่อย) แล้วที่ผมสังเกตว่าแรงหนีศูนย์กลางจะโผล่มาตอนที่ผู้สังเกตอยู่ในกรอบอ้างอิงที่ความเร็วไม่คงตัว แล้วจะตั้งสมการนิวตันที่มีแรงหนีศูนย์กลางอยู่ด้วยอย่างไรหลอครับ? หรือว่ามันมีเงื่อนไขพิเศษที่ทำให้มันสามารถตั้งสมการนิวตันได้แม้ผู้สังเกตไม่ได้อยู่ในกรอบเฉื่อย ยังไงรบกวนช่วยอธิบายด้วยครับ ขอบคุณอย่างมากครับ icon adore

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
ampan
SuperHelper

« Reply #5 on: July 21, 2007, 10:44:38 PM »

.....
แรงหนีศูนย์กลางที่พี่ampanว่านี่คือ Centrifugal Force หรือปล่าวครับ คือผมไปเปิดSerway readingแล้วอ่านเรื่องนี้แล้วเกิดข้อสงสัยเกี่ยวกับแรงที่ว่านี้ แรงหนีศูนย์กลางที่หนังสือบอกว่าเป็นFictitious Force(ไม่รู้ว่าภาษาไทยแปลว่าอะไร idiot2 )ซึ่งจากการเปิดดิกแล้วพอจะคาดได้ว่าเป็นแรงที่ไม่มีอยู่จริง( ? ) แล้วแรงนี้เป็นแรงที่เกิดขึ้นจริงหรือแรงที่เรารู้สึกไปเองครับ(เหมือนนั่งอยู่ในรถที่เลี้ยวโค้ง) แล้วที่ผมตั้งข้อสังเกตคือแรงนี้จะโผล่ออกมาตอนที่ผู้สังเกตไม่ได้อยู่ในกรอบเฉื่อย(กรอบที่มีความเร่งหรือเปลี่ยนทิศความเร็ว) แล้วโจทย์ข้อนี้จะอธิบายด้วยแรงหนีศูนย์กลางยังไงหลอครับ ใช้อะไรเป็นกรอบอ้างอิงในการตั้งสมการนิวตัน(ซึ่งใช้ได้เฉพาะกรอบเฉื่อย) แล้วที่ผมสังเกตว่าแรงหนีศูนย์กลางจะโผล่มาตอนที่ผู้สังเกตอยู่ในกรอบอ้างอิงที่ความเร็วไม่คงตัว แล้วจะตั้งสมการนิวตันที่มีแรงหนีศูนย์กลางอยู่ด้วยอย่างไรหลอครับ? หรือว่ามันมีเงื่อนไขพิเศษที่ทำให้มันสามารถตั้งสมการนิวตันได้แม้ผู้สังเกตไม่ได้อยู่ในกรอบเฉื่อย ยังไงรบกวนช่วยอธิบายด้วยครับ ขอบคุณอย่างมากครับ icon adore
ภาษาไทย ถ้าจำไม่ผิด เรียกว่า แรงเทียม  เป็นแรงที่ไม่มีอยู่จริง เป็นผลเนื่องจากผู้สังเกต อยู่ในกรอบ ไม่เฉื่อย  แต่ จะใช้กฎนิวตัน แบบ ดัดแปลง ได้
ถ้าน้อง มี หนังสือ ฟิสิกส์ สอวน. เล่ม 1 เปิดไปที่หน้า 120 -121 มีการพูดถึงไว้ ( จริงๆ ผมลืมฟิสิกส็ไปหมดแล้ว  embarassed)

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Great
SuperHelper

« Reply #6 on: July 21, 2007, 11:00:33 PM »

...
ภาษาไทย ถ้าจำไม่ผิด เรียกว่า แรงเทียม  เป็นแรงที่ไม่มีอยู่จริง เป็นผลเนื่องจากผู้สังเกต อยู่ในกรอบ ไม่เฉื่อย  แต่ จะใช้กฎนิวตัน แบบ ดัดแปลง ได้
ถ้าน้อง มี หนังสือ ฟิสิกส์ สอวน. เล่ม 1 เปิดไปที่หน้า 120 -121 มีการพูดถึงไว้ ( จริงๆ ผมลืมฟิสิกส็ไปหมดแล้ว  embarassed)

ขอบคุณครับผม Smiley ผมอ่านที่อาจารย์วุทธิพันธุ์เขียนต้องอย่างน้อย2-3รอบกว่าจะเก็ท  uglystupid2 ตอนนี้(คิดว่า)เข้าใจแล้วครับ Grin

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Conqueror
neutrino
*

Scientology

« Reply #7 on: July 22, 2007, 01:48:13 PM »

แล้วตกลงข้อนี้ทำยังไงอะครับ  idiot2 idiot2

SKN#27 :: สุวิชาโน ภวํ โหติ   ผู้รู้ดีเป็นผู้เจริญ
Great
SuperHelper

« Reply #8 on: July 22, 2007, 06:38:42 PM »

แล้วตกลงข้อนี้ทำยังไงอะครับ  idiot2 idiot2

ที่ผมคิด(ไม่รู้ถูกหรือปล่าว)
ก็คือเขียนแผนภาพวัตถุเสรี(Free Body Diagram) ของลูกกลมๆ แล้วตั้งสมการนิวตัน2สมการในแนวแกนxและแกนy(ในกรอบอ้างอิงแลป(เฉื่อย)) แล้วใช้ความรู้ว่า ความเร่งเข้าสู่ศก.มีขนาดเท่ากับ \omega ^2r แล้วพอแก้ระบบสมการก็จะได้อย่างที่พี่ampanว่าก็ค

ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #9 on: August 01, 2007, 12:51:47 PM »

ตัวเลขคำตอบน่าจะผิดนะคับ  คำตอบคือ 13.27 Hz เลยหรอครับ

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น