ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40797 Posts in 6021 Topics- by 5949 Members - Latest Member: patipon101
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบคัดตัวฟิสิกส์โอลิมปิก สสวท รอบที่หนึ่ง 1 ก.ค. 2550 และเฉลย  (Read 66129 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
kid1412
neutrino
*

« Reply #90 on: June 22, 2008, 09:39:05 PM »

อ่านเฉลยข้อ15 แล้วรู้สึกงงๆละครับ ตรงที่บอกว่า จากสมการ Bernoulli บ่งว่า
v1=v2=v
มาได้อย่างไรหรอครับช่วยพิสูจน์ให้ดูหน่อยครับ ขอบคุณครับ
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #91 on: June 22, 2008, 10:21:16 PM »

อ่านเฉลยข้อ15 แล้วรู้สึกงงๆละครับ ตรงที่บอกว่า จากสมการ Bernoulli บ่งว่า
v1=v2=v
มาได้อย่างไรหรอครับช่วยพิสูจน์ให้ดูหน่อยครับ ขอบคุณครับ
ก็ ถ้าเราพิจารณา Streamline ที่มาจากลำน้ำนะครับ ก็จะได้ว่า ตอนที่ Streamline นั้นแยกไปเป็นลำน้ำที่ 1 และ 2 นั้น เป็นไปตามสมการของ แบร์นูลลี (ถ้าไม่เกิดการอลวล) นั่นคือ
\displaystyle{P + \rho gy + {1 \over 2}\rho v^2  = {\rm{const}}.}
จึงได้ว่า
\displaystyle{P + \rho gy + {1 \over 2}\rho v^2  = P_1  + \rho gy_1  + {1 \over 2}\rho v_1 ^2  = P_2  + \rho gy_2  + {1 \over 2}\rho v_2 ^2 }
พิจารณาจากสถานการณ์ในโจทย์พบว่า
P = P_1  = P_2
y = y_1  = y_2
นั่นก็คือ
v^2  = v_1 ^2  = v_2 ^2
จึงได้ว่า
\left|v  \right|  = \left| v_1 \right|   = \left| v_2 \right|    Smiley
« Last Edit: June 25, 2008, 12:15:45 AM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
kid1412
neutrino
*

« Reply #92 on: June 23, 2008, 10:45:56 PM »

ขอบคุณมากครับ great
Blackmaglc
neutrino
*

จงเดินไปตามทางที่เจ้าเลือก

« Reply #93 on: June 24, 2008, 10:02:17 PM »

ใครคิดว่าแน่ เดาใจคนออกข้อสอบทีครับว่าปีนี้จะออกกี่ข้อ และเถื่อนแค่ไหนด้วย  buck2

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #94 on: June 25, 2008, 05:49:32 AM »

ใครคิดว่าแน่ เดาใจคนออกข้อสอบทีครับว่าปีนี้จะออกกี่ข้อ และเถื่อนแค่ไหนด้วย  buck2

โอเค ผมคิดว่าผมแน่ ข้อสอบปีนี้คงมีประมาณร้อยข้อ เถื่อนขนาดที่น้องทำไม่ได้นั่นล่ะ

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
RTTR
neutrino
*

« Reply #95 on: June 25, 2008, 10:48:07 PM »

ไม่แน่ครับพี่Toaster เพราะคุณBlackmaglc สนุกกับการทำข้อสอบทุกชนิด สอวน.ก็เคยเต็มแบบไม่มีที่ติมาแล้ว คราวนี่จะเอาเต็มอีกรึเปล่าเพื่อน
Blackmaglc
neutrino
*

« Reply #96 on: June 25, 2008, 11:37:01 PM »

Grin ขอบคุณครับพี่ toaster ที่ช่วยให้น้องๆเข้าใจ "คนออกข้อสอบฟิสิกส์" มากขึ้น  Grin

เซื่อในสิ่งที่เฮ็ด  เฮ็ดในสิ่งที่เซื่อ
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #97 on: June 26, 2008, 04:41:59 PM »

มันไม่สำคัญหรอกครับว่าคนออกข้อสอบจะออกเยอะและยากแค่ไหน เพราะคนออกข้อสอบก็ต้องคิดถึงเรื่องเวลาและความยากที่พอเหมาะอยู่แล้ว(แน่นอน อาจจะยากกว่าปีก่อนๆบ้างเพราะต้องยกระดับเด็กไทยด้วย) ไม่อย่างนั้นท่านก็คงไม่ได้รับหน้าที่เป็นผู้ออกข้อสอบ และนั่นคือสาเหตุที่พี่toaster ตอบน้องไปแบบนั้น
ที่สำคัญคือความพร้อมก่อนเข้าห้องสอบ ถ้ามีมาก ต่อให้ข้อสอบยาก ก็คงทำได้ ถ้ามีน้อยก็ตัวใครตัวมัน (รอบแรก คงเป็นเติมคำตอบประมาณเกือบๆยีสิบข้อ ถ้าเลินเล่อนิดเดียวก็ ... จบ Grin)

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Blackmaglc
neutrino
*

« Reply #98 on: June 27, 2008, 12:03:21 AM »

มันไม่สำคัญหรอกครับว่าคนออกข้อสอบจะออกเยอะและยากแค่ไหน เพราะคนออกข้อสอบก็ต้องคิดถึงเรื่องเวลาและความยากที่พอเหมาะอยู่แล้ว(แน่นอน อาจจะยากกว่าปีก่อนๆบ้างเพราะต้องยกระดับเด็กไทยด้วย) ไม่อย่างนั้นท่านก็คงไม่ได้รับหน้าที่เป็นผู้ออกข้อสอบ และนั่นคือสาเหตุที่พี่toaster ตอบน้องไปแบบนั้น
ที่สำคัญคือความพร้อมก่อนเข้าห้องสอบ ถ้ามีมาก ต่อให้ข้อสอบยาก ก็คงทำได้ ถ้ามีน้อยก็ตัวใครตัวมัน (รอบแรก คงเป็นเติมคำตอบประมาณเกือบๆยีสิบข้อ ถ้าเลินเล่อนิดเดียวก็ ... จบ Grin)

ขอบคุณมากครับพี่ และขอโทษทุกๆคนด้วยครับที่ไม่ได้ยั้งคิดก่อนพูด(พิมพ์)
« Last Edit: June 27, 2008, 06:04:03 PM by Blackmaglc » Logged

NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #99 on: June 28, 2008, 02:59:10 PM »

ไม่แน่ครับพี่Toaster เพราะคุณBlackmaglc สนุกกับการทำข้อสอบทุกชนิด สอวน.ก็เคยเต็มแบบไม่มีที่ติมาแล้ว คราวนี่จะเอาเต็มอีกรึเปล่าเพื่อน
Grin ขอบคุณครับพี่ toaster ที่ช่วยให้น้องๆเข้าใจ "คนออกข้อสอบฟิสิกส์" มากขึ้น  Grin

อู้หู ไม่ได้เข้ามาตอบตั้งนาน เรารู้สึกว่า น้องๆ...เก่งกันขึ้นเยอะนะนี่
ยังไม่ทันสอบ กะเอาเต็มซะแล้ว แถมเข้าใจคนออกข้อสอบด้วย

พี่ก็ไม่รู้ว่าน้องไปเก่งกันมาจากไหนน่ะนะขนาดทำข้อสอบ สอวน ได้เต็มแบบไม่มีที่ตินี่
เค้าเป็นรุ่นพี่นะ  แย่มากๆเลยที่ไปใช้คำพูดแบบนี้กับคนที่อาวุโสกว่า

ไม่ได้ว่าน้องไม่เก่งนะ แต่คนเก่งจริงๆ ควรจะรู้จักถ่อมตัว พยามฟังคำแนะนำจากคนที่เค้าอาวุโสกว่า เก่งกว่า มีความรู้มากกว่า
ไอ้คำพูดประชดประชันนี่ มันยิ่งจะทำให้น้องดูแย่   

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
Conqueror
neutrino
*

Scientology

« Reply #100 on: June 29, 2008, 09:03:35 AM »

อยากเห็นข้อสอบปีนี้แล้วอะครับ  Smiley

SKN#27 :: สุวิชาโน ภวํ โหติ   ผู้รู้ดีเป็นผู้เจริญ
Blackmaglc
neutrino
*

« Reply #101 on: June 30, 2008, 12:02:21 AM »

อู้หู ไม่ได้เข้ามาตอบตั้งนาน เรารู้สึกว่า น้องๆ...เก่งกันขึ้นเยอะนะนี่
ยังไม่ทันสอบ กะเอาเต็มซะแล้ว แถมเข้าใจคนออกข้อสอบด้วย

พี่ก็ไม่รู้ว่าน้องไปเก่งกันมาจากไหนน่ะนะขนาดทำข้อสอบ สอวน ได้เต็มแบบไม่มีที่ตินี่
เค้าเป็นรุ่นพี่นะ  แย่มากๆเลยที่ไปใช้คำพูดแบบนี้กับคนที่อาวุโสกว่า

ไม่ได้ว่าน้องไม่เก่งนะ แต่คนเก่งจริงๆ ควรจะรู้จักถ่อมตัว พยามฟังคำแนะนำจากคนที่เค้าอาวุโสกว่า เก่งกว่า มีความรู้มากกว่า
ไอ้คำพูดประชดประชันนี่ มันยิ่งจะทำให้น้องดูแย่   

ขอโทษทุกๆคนครับที่ทำอะไรโดยไม่คิด ใช้คำพูดที่ไม่เหมาะสมกับผู้อื่น
และขอขอบคุณรุ่นพี่ๆทุกคนอีกครั้งครับที่คอยเตือนน้องๆเสมอ

Pages: « 1 2 3 4 5 6 7   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น