ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40794 Posts in 6020 Topics- by 5947 Members - Latest Member: sunnypawat
Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบคัดตัวฟิสิกส์โอลิมปิก สสวท รอบที่หนึ่ง 1 ก.ค. 2550 และเฉลย  (Read 66057 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
เกียรติศักดิ์
Administrator
neutrino

:)

« Reply #75 on: July 10, 2007, 08:52:34 PM »

แอบมานอกเรื่องนิดครับ เล็ก ๆ น้อย ๆ
"โพโลเนียม" ราชบัณฑิตยสถานสะกดว่า "พอโลเนียม" ครับ

Scientia gaza inaestimabilis est.
Gil-galad
neutrino
*

« Reply #76 on: July 10, 2007, 09:50:59 PM »

อาจารย์ครับ ประกาศผลเมื่อไหร่หรอครับ
ขอบคุณครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #77 on: July 11, 2007, 07:06:05 AM »

อาจารย์ครับ ประกาศผลเมื่อไหร่หรอครับ
ขอบคุณครับ

สสวท. เป็นผู้ประกาศ ถามไปที่สสวท.  Grin
ตอนที่เราสมัครสอบ ไม่มีเอกสารบอกหรือว่าประกาศเมื่อไร   Huh

frogman
neutrino
*

« Reply #78 on: July 13, 2007, 02:15:28 AM »

เรียนถาม  อ.ปิยพงษ์ ครับ
               ผมได้อ่านเฉลยของ อาจารย์แล้วมีข้อสงสัย ในข้อ 8. ดังนี้ ครับ
(1) ตรงขั้นตอนการคิดพลังงานรวมของระบบ (สมการที่ 2)  ระบบในที่นี้หมายถึงมวลทั้งสองก้อนรวมกันใช่มั้ยครับ
(2) ถ้าเราคิดมวลทั้งสองก้อนเป็นระบบ  แล้วเทอมที่ 3 ของทางซ้ายของสมการ (2)  ซึ่งน่าจะหมายถึงพลังงานศักย์ไฟฟ้า
      ผมเลยไม่เข้าใจว่าเป็นพลังงานศักย์ไฟฟ้าของมวลหรือประจุตัวไหน  ทางขวาของสมการก็ทำนองเดียวกันครับ
(3) ทำไมเราไม่คิดพลังงานศักย์โน้มถ่วง ที่เกิดจากแรงดึงดูดระหว่างมวล ครับ
              ผมเพิ่งรู้จัก web นี้ และเพิ่งเข้ามาสัมผัสเป็นครั้งแรก หากมีอะไรผิดพลาด ก็ขออภัยด้วย ครับ
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #79 on: July 13, 2007, 03:55:10 PM »

เรียนถาม  อ.ปิยพงษ์ ครับ
               ผมได้อ่านเฉลยของ อาจารย์แล้วมีข้อสงสัย ในข้อ 8. ดังนี้ ครับ
(1) ตรงขั้นตอนการคิดพลังงานรวมของระบบ (สมการที่ 2)  ระบบในที่นี้หมายถึงมวลทั้งสองก้อนรวมกันใช่มั้ยครับ
(2) ถ้าเราคิดมวลทั้งสองก้อนเป็นระบบ  แล้วเทอมที่ 3 ของทางซ้ายของสมการ (2)  ซึ่งน่าจะหมายถึงพลังงานศักย์ไฟฟ้า
      ผมเลยไม่เข้าใจว่าเป็นพลังงานศักย์ไฟฟ้าของมวลหรือประจุตัวไหน  ทางขวาของสมการก็ทำนองเดียวกันครับ
(3) ทำไมเราไม่คิดพลังงานศักย์โน้มถ่วง ที่เกิดจากแรงดึงดูดระหว่างมวล ครับ
              ผมเพิ่งรู้จัก web นี้ และเพิ่งเข้ามาสัมผัสเป็นครั้งแรก หากมีอะไรผิดพลาด ก็ขออภัยด้วย ครับ
เห็นช่วงนี้อาจารย์ไปอิหร่านอาจจะไม่ว่างตอบ ก็จะลองตอบดูนะครับ Grin
(1) ใช่ Smiley
(2) พลังงานศักย์ไฟฟ้าที่คิดเป็นของทั้ง2ประจุ(ระบบ) ซึ่งสังเกตง่ายๆคือ มีการคิดที่ใช้ทั้ง q และ Qในพจน์นั้นๆ
(3) ที่ไม่คิดเพราะมันแทบจะไม่มีผลเลย คือ G = 6.67\times 10^{-11}Nm^2 /kg^2 ซึ่งมีค่าน้อยมากๆเมื่อเทียบกับตัวอื่น พูดง่ายๆคือ แทบจะไม่มีผลต่อความเร็วของประจุทั้งสอง

ถ้าผมบอกผิดพลาดยังไง รุ่นพี่หรืออาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ icon adore
« Last Edit: July 13, 2007, 08:47:34 PM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
ampan
SuperHelper

« Reply #80 on: July 13, 2007, 07:42:38 PM »

....
(2) พลังงานศักย์ไฟฟ้าที่คิดเป็นของทั้ง2ประจุ(ระบบ) ซึ่งสังเกตง่ายๆคือ มีการคิดที่ใช้ทั้ง q และ Qในพจน์นั้นๆ
(3) ที่ไม่คิดเพราะมันแทบจะไม่มีผลเลย คือ G = 6.67\times 10^{-11} ซึ่งมีค่าน้อยมากๆเมื่อเทียบกับตัวอื่น พูดง่ายๆคือ แทบจะไม่มีผลต่อความเร็วของประจุทั้งสอง

ถ้าผมบอกผิดพลาดยังไง รุ่นพี่หรืออาจารย์ช่วยแนะนำด้วยครับ icon adore
ผมสงสัยว่า  คุณสังเกต อาไรเหรอ
 แล้วค่า  G  ใส่หน่วยให้ด้วยก็ดีนะครับ  laugh

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Great
SuperHelper

« Reply #81 on: July 13, 2007, 08:57:56 PM »

....
(3) ที่ไม่คิดเพราะมันแทบจะไม่มีผลเลย คือ G = 6.67\times 10^{-11} ซึ่งมีค่าน้อยมากๆเมื่อเทียบกับตัวอื่น พูดง่ายๆคือ แทบจะไม่มีผลต่อความเร็วของประจุทั้งสอง

ผมสงสัยว่า  คุณสังเกต อาไรเหรอ
 แล้วค่า  G ใส่หน่วยให้ด้วยก็ดีนะครับ  laugh

ผมสังเกตว่า(คิดว่า) {qQ} \over {4\pi \varepsilon_or} มันเป็นค่าพลังงานศักย์ของระบบในขณะนั้นซึ่งคิดรวมทั้งประจุ q และ Q เข้าไปแล้ว โดยไม่จำเป็นที่จะต้องคิดแยกแต่ละประจุ

และก็ ใส่หน่วยค่า G แล้วนะครับ buck2

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
frogman
neutrino
*

« Reply #82 on: July 14, 2007, 12:16:51 AM »

เห็นช่วงนี้อาจารย์ไปอิหร่านอาจจะไม่ว่างตอบ ก็จะลองตอบดูนะครับ Grin
(1) ใช่ Smiley
(3) ที่ไม่คิดเพราะมันแทบจะไม่มีผลเลย คือ G = 6.67\times 10^{-11}Nm^2 /kg^2 ซึ่งมีค่าน้อยมากๆเมื่อเทียบกับตัวอื่น พูดง่ายๆคือ แทบจะไม่มีผลต่อความเร็วของประจุทั้งสอง

ขอบคุณ คุณ Great มากครับที่เข้ามาช่วยตอบ  แต่ผมยังสงสัย ในคำตอบ ข้อ (2) ดังนี้ ครับ
ตามความเข้าใจของผม การคิดค่าพลังงานศักย์ไฟฟ้า(หรือค่าปริมาณอื่นๆ)ของวัตถุหนึ่งที่กำหนดเป็นระบบ  ระบบนั้นก็ต้องถูกกระทำหรือต้องอยู่ภายใต้อำนาจของ
สิ่งที่อยู่นอกระบบ ในที่นี้ ถ้ามองว่า ประจุ q เป็นระบบ แล้วพจน์  {Q} \over {4\pi \varepsilon_or} ก็คือศักย์ไฟฟ้าของประจุ Q  ดังนั้น ผลคูณของ q กับพจน์
 {Q} \over {4\pi \varepsilon_or} ได้เป็น {qQ} \over {4\pi \varepsilon_or}  ก็น่าจะหมายถึงพลังงานศักย์ไฟฟ้าของประจุ q (ซึ่งไม่ใช่ของทั้ง 2 ประจุ)  ได้หรือเปล่าครับ
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #83 on: July 14, 2007, 12:51:31 AM »

คิดว่าไม่ได้นะครับ... เพราะรู้สึกว่าถ้ามีประจุๆเดียว  ก็จะไม่สามารมีพลังงานศักย์ไฟฟ้าได้ พอดีประจุ2อันมาอยู่ด้วยกัน มันก็เลยมีพลังงานศักย์ไฟฟ้าขึ้นมา พลังงานศักย์ไฟฟ้านี้เกิดขึ้นเพราะประจุทั้งสองมีอัตรกิริยาไฟฟ้าต่อกัน มันก็เลยต้องเป็นของทั้งสองประจุ ไม่ใช่ของประจุเดียวครับ
(การที่มองว่าเป็นพลังงานของประจุตัวเดียว มันทำให้เกิดความไม่เท่าเทียมกันของประจุทั้งสองนะครับ เพราะถ้าเราทำอย่างที่คุณว่ากับประจุQ ก็จะกลายเป็นพลังงานเป็นขจองประจุQ ซึ่งก็ลงกลายเป็นพลังงานไม่รู้ว่าเป็นของใครกันแน่ ดังนั้น ให้มันเป็นสมบัติส่วนรวมดีกว่าครับ)

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
Great
SuperHelper

« Reply #84 on: July 14, 2007, 12:58:26 AM »

...
            ขอบคุณ คุณ Great มากครับที่เข้ามาช่วยตอบ  แต่ผมยังสงสัย ในคำตอบ ข้อ (2) ดังนี้ ครับ
ตามความเข้าใจของผม การคิดค่าพลังงานศักย์ไฟฟ้า(หรือค่าปริมาณอื่นๆ)ของวัตถุหนึ่งที่กำหนดเป็นระบบ  ระบบนั้นก็ต้องถูกกระทำหรือต้องอยู่ภายใต้อำนาจของ
สิ่งที่อยู่นอกระบบ ในที่นี้ ถ้ามองว่า ประจุ q เป็นระบบ แล้วพจน์  {Q} \over {4\pi \varepsilon_or} ก็คือศักย์ไฟฟ้าของประจุ Q  ดังนั้น ผลคูณของ q กับพจน์
 {Q} \over {4\pi \varepsilon_or} ได้เป็น {qQ} \over {4\pi \varepsilon_or}  ก็น่าจะหมายถึงพลังงานศักย์ไฟฟ้าของประจุ q (ซึ่งไม่ใช่ของทั้ง 2 ประจุ)  ได้หรือเปล่าครับ
ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนว่า สมการอนุรักษ์พลังงานเป็นสมการของ"ระบบ" ซึ่งค่าพลังงานศักย์ที่จะนำมาใช้นั้นก็ต้องเป็นพลังงานศักย์"ภายในระบบ" เพราะฉะนั้น จากที่ว
« Last Edit: July 14, 2007, 01:07:13 AM by Great » Logged

frogman
neutrino
*

« Reply #85 on: July 14, 2007, 11:54:41 AM »

ขอบคุณ คุณ Great และคุณ toaster ครับ ผมขอเวลาศึกษาคำอธิบายของคุณทั้งสองคนอีกนิดครับ ความคิดยังไม่ค่อยตกผลึก
สงสัยว่าความเข้าใจของผมในเรื่องนี้คงคลาดเคลื่อนไปมาก  โอกาสหน้าขอรบกวนอีกนะครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #86 on: July 14, 2007, 12:20:10 PM »

.....
U_{system} = {1 \over 2}\sum\limits_{i = 1}^n {q_iV_i}
....
เพิ่งเคยเห็น สงสัยผมจะ ห่างจาก ฟิสิกส์มานาน ลองพิสูจน์ให้ผมดูหน่อยสิ  แล้วก็ สำหรับ กรณีที่มี ประจุ มีสามตัว ผลจะเป็นยังไงเหรอ  idiot2
นิยามของพลังงานศักย์ไฟฟ้า ของระบบคืออะไร  buck2

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Great
SuperHelper

« Reply #87 on: July 14, 2007, 03:58:13 PM »

.....
U_{system} = {1 \over 2}\sum\limits_{i = 1}^n {q_iV_i}
....
เพิ่งเคยเห็น สงสัยผมจะ ห่างจาก ฟิสิกส์มานาน ลองพิสูจน์ให้ผมดูหน่อยสิ  แล้วก็ สำหรับ กรณีที่มี ประจุ มีสามตัว ผลจะเป็นยังไงเหรอ  idiot2
นิยามของพลังงานศักย์ไฟฟ้า ของระบบคืออะไร  buck2

จากรูป เราจะหาพลังงานศักย์ที่เกิดขึ้นได้จากการหางานที่เราทำในการเอาประจุ(สมมติมี3/tex]
= {{1 \over 2} \times \left[ {{{q_1q_2} \over {4\pi \varepsilon_or_{1,2}}} + {{q_1q_3} \over {4\pi \varepsilon_or_{1,3}}} + {{q_1q_2} \over {4\pi \varepsilon_or_{1,2}}} + {{q_2q_3} \over {4\pi \varepsilon_or_{2,3}}} + {{q_1q_3} \over {4\pi \varepsilon_or_{1,3}}} + {{q_2q_3} \over {4\pi \varepsilon_or_{2,3}}}} \right]
= {1 \over 2} \times \left[ {{{q_1\left[ {{q_2} \over {4\pi \varepsilon_or_{1,2}}} + {{q_3} \over {4\pi \varepsilon_or_{1,3}}} \right]} + {q_2\left[ {{{q_1} \over {4\pi \varepsilon_or_{1,2}}} + {{q_3} \over {4\pi \varepsilon_or_{2,3}}}} \right]} + {q_3\left[ {{{q_1} \over {4\pi \varepsilon_or_{1,3}}} + {{q_2} \over {4\pi \varepsilon_or_{2,3}}}} \right]} \right]}
= {1 \over 2} \times \left[ {q_1V_1 + q_2V_2 + q_3V_3} \right]
\therefore U = {1 \over 2}\sum\limits_{i = 1}^3 {q_iV_i}
ถ้าระบบมีประจุ n ตัว ก้อพิสูจน์แบบเดียวกัน(ยาวมาก ยั้วเยี้ยไปหมด uglystupid2) ก็จะได้ฟอร์ม แบบเดียวกันว่า
U_ = {1 \over 2}\sum\limits_{i = 1}^n {q_iV_i}
ซึ่ง พลังงานศักย์นี้ เป็นพลังงานศักย์ ภายในระบบประจุ(ซึ่งไม่ใช่ qV)
สังเกตว่าทำไมเวลาคำนวนหาพลังงาน"ภายในตัวเก็บประจุ" เราถึงเห็นพจน์ {1 \over 2} คูนอยู่ ทั้งๆที่เราร

* Uinternal.JPG (13.95 KB, 486x442 - viewed 629 times.)
« Last Edit: July 14, 2007, 04:14:40 PM by Great » Logged

ampan
SuperHelper

« Reply #88 on: July 14, 2007, 08:40:44 PM »

2funny

Great
SuperHelper

« Reply #89 on: July 14, 2007, 09:08:58 PM »

2funny

...  2funny --->งงครับ

Pages: « 1 2 3 4 5 6 7 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น