ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39629 Posts in 5814 Topics- by 4414 Members - Latest Member: zBoyEi
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สสวท. กับ สอวน. เลือกอันไหนดี  (Read 7164 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
impromptu
neutrino
*

« on: July 26, 2008, 04:42:22 PM »

ตอนนี้ผมอยู่ ม.5 สมมติว่าผมสอบผ่าน สสวท. รอบ 2 ได้ไปเข้าค่าย 1 และก็สอบผ่าน สอวน. ได้เข้าค่าย 1 แต่เวลาของทั้ง 2 ค่ายเกิดตรงกัน ถ้าเลือกเข้าค่าย 1 สสวท. แต่พอสอบปลายค่ายแล้วไม่ติดค่าย 2 ปีหน้าก็จะไม่สามารถสอบทั้ง สอวน. และ สสวท.ได้แล้ว แต่ถ้าเลือกเข้าค่าย 1 สอวน. แล้วสอบติดไปเรื่อยๆ(ซึ่งน่าจะง่ายกว่าการสอบให้ติดค่าย 2 สสวท.) จนได้มาเข้าค่าย 1สสวท. อีกครั้งในปีหน้า และน่าจะมีโอกาสสอบติดค่าย 2 มากกว่าปีนี้

ปล.ทั้งหมดเป็นเรื่องสมมติขึ้น
ปล.2 ใครพอรู้วิธีที่จะมาสอบ สสวท. ในปีหน้า โดยไม่ผ่านค่าย สอวน. บ้างครับ   
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #1 on: July 26, 2008, 08:47:10 PM »

ผมไม่ลังเลใจเลยที่จะเลือกเข้าค่ายสสวท.(ถ้าสอบได้ค่าย1) ไม่รู้สิ ถ้าผมอยู่ม.3 ผมคงเลือกสอวน. แต่ตอนนั้น(เมื่อปีที่แล้ว) ผมอยู่ม.5 และมีความคิดที่จะเป็นตัวแทนตั้งแต่ม.5 ให้ได้ ผมเลยเลือกสสวท. ค่าย 1 และยิ่งมีตัวอย่างอย่างพี่แชมป์ ที่เลือกเข้าค่ายสสวท. ผมเลยตัดสินใจได้อย่างเด็ดขาดว่าต้องเลือกค่ายใหญ่ครับ  Wink

แต่ถ้าเป็นคุณ ก็แล้วแต่ครับ ถ้าหากคิดว่าเราเรียนค่ายสอวน. ม.4 ได้ดีใช้ได้ในระดับหนึ่งแล้ว ก็เลือกค่ายใหญ่ก็ดีครับ(ถ้าสอบได้นะ Grin) เพราะค่ายใหญ่เนื้อหาจะครอบคลุมทั้งสอวน. ม.5 ค่าย 1 และ 2 ด้วยกันในเวลาเดือนเดียว (แต่ปีนี้รู้สึกว่าท่านอาจารย์วุทธิพันธุ์กับท่านอาจารย์สุวรรณจะไม่ได้มาอบรมที่ค่ายอย่างทุกๆครั้งเพราะท่านจะควบคุมการแข่งขัน APhO 10th ที่ไทย นั่นคือท่านคงเป็นวิทยากรให้นักเรียนไทยในปีนี้ไม่ได้ ต่างชาติจะหาว่าเรา...  laugh) แต่ท่านอาจารย์ปิยพงษ์ ท่านอาจารย์ขวัญ ท่านอาจารย์รัชภาคย์ ท่านอาจารย์อนันตสิน ท่านอาจารย์สุจินต์ ท่านอาจารย์ปิยบุตร และอาจารย์ท่านอื่นๆก็คงอยู่สอนกันครบครับ   smitten

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
mama
neutrino
*

« Reply #2 on: July 28, 2008, 06:31:50 PM »

ถามรุ่นพี่ที่เคยผ่านค่ายสสวท.หรือท่าน ผู้รู้
ถ้าขณะนี้เรียนอยู่ชั้นม.5  มีสิทธิเข้าค่าย 1 ม.5สอวน. แล้ว 
การจะเลือกสสวท.ค่าย1แทนสอวน. จะต้องสอบได้ลำดับที่เท่าไหร่
จึงควรเลือกเรียน ถ้าตกจากสสวท.ค่าย 1 แล้ว ก็ต้องอด...ถ้าได้สสวท.ค่าย2 ก็ต้องไปสอบแข่งกับรุ่นพี่ที่เป็นเทพกำลังเรียนม.6 (พี่โพ พี่กวิน พี่คามิน) และว่าที่เทพ(พี่เกรท พี่จิระฯลฯ) 
Great
SuperHelper

« Reply #3 on: July 28, 2008, 08:06:29 PM »

ถามรุ่นพี่ที่เคยผ่านค่ายสสวท.หรือท่าน ผู้รู้
ถ้าขณะนี้เรียนอยู่ชั้นม.5  มีสิทธิเข้าค่าย 1 ม.5สอวน. แล้ว 
การจะเลือกสสวท.ค่าย1แทนสอวน. จะต้องสอบได้ลำดับที่เท่าไหร่
จึงควรเลือกเรียน ถ้าตกจากสสวท.ค่าย 1 แล้ว ก็ต้องอด...ถ้าได้สสวท.ค่าย2 ก็ต้องไปสอบแข่งกับรุ่นพี่ที่เป็นเทพกำลังเรียนม.6 (พี่โพ พี่กวิน พี่คามิน) และว่าที่เทพ(พี่เกรท พี่จิระฯลฯ) 

ต้องถามก่อนว่าจะมาเข้าค่ายเพื่อมาแข่งขันเอาชนะกันหรือมาหาความรู้เป็นสำคัญเพื่อจะได้ไปทำผลงานดีๆตอนแข่งAPhOกับIPhO
แต่ไม่ว่าจะมาด้วยเหตุผลใดก็ตาม ก็ไม่มีเหตุผลที่จะ "หนี" เพราะทุกปี ก็มีนักเรียนที่มีความสามารถเข้ามาอยู่เสมอๆ

ไม่สำคัญว่าใครจะมาเข้าค่าย ไม่สำคัญว่าเขาจะเป็นใครมาจากไหน สำคัญแค่ว่าน้องมาเรียนเพื่อทำให้ได้ดีที่สุดเท่าที่น้องคิดว่าตัวน้องเองจะทำได้ หรือว่าน้องจะมาเพื่อที่จะแสดงให้เห็นว่าน้องเก่งกว่าพวกเขา ?? แล้วพอน้องคิดซะตอนนี้ว่าน้องคงสู้ไม่ได้ แล้วเมื่อไหร่กันที่น้องจะเอาชนะตัวน้องเองได้ ??

อีกอย่าง โพ กวิน เคน คงจะไม่มาเข้าค่ายแล้ว(ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่รู้ว่าเคนเคยบอกว่าจะไม่มาเข้าค่ายอีกแล้วแน่ๆ) และพี่ปอ(พี่จิระ)ตอนนี้เรียนปี1แล้ว
ที่จะมาเข้าค่าย 15 คนปีหน้าก็มี2คนคือ ผมเองและตุง (ผมมาเข้าค่ายแน่ๆ)

แต่ผมไม่ใช่ว่าที่เทพเลยและผมก็ไม่ได้ยินดีที่จะให้ใครมาเรียกผมแบบนั้น เพราะเหมือนกับว่าผมจะเป็นตัวประหลาด (แต่ที่ผมเรียกพี่นิคว่าเทพนิคเดอะแกมม่า เพราะผมเพียงแค่หยอกล้อเล่นๆกับพี่เขาเฉยๆ  Wink) ผมก็นักเรียนม.ปลาย ธรรมดาคนหนึ่งที่สนใจฟิสิกส์ ผมไม่ได้มีความเก่งกาจอะไรเหนือคนอื่นๆ ถ้าผมเทพจริงผมคงได้เหรียญทองอันดับหนึ่งไปแล้ว แต่ผมไม่ใช่เทพและก็ไม่ใช่ว่าที่เทพด้วย จะบอกให้ว่าผมนั้นมีความรู้ในบางสาขาของฟิสิกส์น้อยกว่าเพื่อนๆพี่ๆคนอื่นๆในค่าย 1 และ 2 รวมถึงค่ายเอเชีย เพียงแต่ผมอาจโชคดีที่ผมพอจะทำข้อสอบปลายค่ายได้เพราะผมเอาความรู้เท่าที่ผมพอจะมีมาใช้ได้ถูกที่ถูกเวลาพอดี

ผมไม่อยากให้น้อง mama มองข้ามคนอื่นๆที่กำลังจะสอบสสวท.รอบ2 เหมือนๆกับน้อง เพราะบางคนที่กำลังจะสอบที่ผมรู้จักนั้นเชื่อได้เลยว่ามีความสามารถ แม้ดูเหมือนว่าน้องจะมีความมั่นใจว่าน้องจะติดค่าย1แน่ๆ(เท่าที่ผมเห็นน้องพิมพ์มานะ) แต่ถึงน้องติดเข้ามาไม่ว่าจะเป็นอันดับที่1หรือ25 น้องก็ต้องเจอคนที่เข้าค่าย15ของปีที่แล้วอยู่ดี(ผมบอกให้เลยว่าจำนวนไม่น้อยและแต่ละคนก็มุ่งมั่นมากๆด้วย) ไม่มีเหตุผลใดๆเลยที่น้องจะ "หนี" ไปค่ายสอวน. และก็ไม่ควรจะมีคำว่า "หนี" ในความคิดของน้องด้วย

แต่ถ้าน้องคิดว่าจุดมุ่งหมายของน้องคือการไปสอวน.ระดับชาติตอนม.5 นั่นก็อีกเรื่องหนึ่ง แต่ถ้าจุดมุ่งหมายของน้องคือการไปแข่งระดับโลก ... น้องก็น่าจะรู้ตัวเองว่าควรจะเลือกทางไหน

เตือนสติด้วยความหวังดี ไม่ใช่ว่ามาไซโคน้องนะ พี่มาแนะนำด้วยความหวังดีจริงๆ

ที่เหลือขึ้นอยู่กับตัวน้องเอง พี่เกรทแนะนำได้เท่านี้  Wink

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #4 on: July 28, 2008, 10:49:22 PM »

ผมไม่แน่ใจว่าน้อง mama ควรเลือกอย่างไรครับ

ตามความคิดผมแล้วผมจะเลือกค่าย สสวท. โดยไม่คิดเลยครับ

ผมคิดว่า สอวน. ค่าย 1 กับค่ายม.5 อาจจะมีเนื้อหาพอๆกัน แต่ว่าบรรยากาศในค่าย มันแตกต่างกันออกไปครับ

ถ้าได้สัมผัสแล้วก็จะรู้ครับ อีกอย่างคือถ้าเราเข้าค่าย สสวท. เราก็จะมีโอกาสได้เข้าค่ายสอง หรืออาจจะได้เป็นถึงระดับผู้แทนประเทศเลยก็ได้นะครับ
mama
neutrino
*

« Reply #5 on: July 29, 2008, 06:15:57 PM »

เรียน พี่เกรท ไม่ได้มั่นใจหรอกแต่เป็นเหตุการณ์สมมุติหรือความฝัน ว่าเราจะเลือกทางไหนดี เพราะข่าวปี2552 ไม่มีสอบสสวท.อีก  เลยมีความกังวลว่า embarassedถ้าตกจากค่าย 1 ก็ไม่มีค่ายที่จะเข้าได้อีกจนจบม.ปลาย   ต้องไปเรียนกวดวิชา ว่าแต่พี่รอบ 15 คนที่จะเข้าค่ายนอกจากพี่เกรท พี่ตั้ง มีอีกเยอะไหม   ขอบคุณทั้งพี่เกรทและพี่ตั้วด้วยที่ให้คำแนะนำ Smiley
Great
SuperHelper

« Reply #6 on: July 29, 2008, 07:20:31 PM »

เรียน พี่เกรท ไม่ได้มั่นใจหรอกแต่เป็นเหตุการณ์สมมุติหรือความฝัน ว่าเราจะเลือกทางไหนดี เพราะข่าวปี2552 ไม่มีสอบสสวท.อีก  เลยมีความกังวลว่า embarassedถ้าตกจากค่าย 1 ก็ไม่มีค่ายที่จะเข้าได้อีกจนจบม.ปลาย   ต้องไปเรียนกวดวิชา ว่าแต่พี่รอบ 15 คนที่จะเข้าค่ายนอกจากพี่เกรท พี่ตั้ง มีอีกเยอะไหม   ขอบคุณทั้งพี่เกรทและพี่ตั้วด้วยที่ให้คำแนะนำ Smiley
ผมกับตุงเข้าค่าย 15
ตั้วและเพื่อนๆคนอื่นๆเข้าค่าย25  coolsmiley

SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #7 on: July 29, 2008, 08:20:10 PM »

... พี่ตั้ง ...

พี่ตั้วหรือพี่ตุงครับ  Grin Grin

ค่าย 15 ก็มีพี่เกรทกับพี่ตุง

ส่วนค่าย 25 มี พี่(ผมเอง Grin) พี่ทิว แล้วก็พี่ฉายครับ  Smiley ส่วนพี่ดิ๊นไม่แน่ใจว่าจะเข้าอีกรึเปล่าครับ
mama
neutrino
*

« Reply #8 on: July 30, 2008, 10:01:59 AM »

ขอโทษเรียกเป็นพี่ตั้ง  ชื่อจริงพี่ตุง(ผอม ใส่แว่น)         ขอบคุณเป็นอย่างสูง ที่ให้ข้อมูล  น้องๆม.5ที่อยู่ระหว่างตัดสินใจ หลายคนอาจจะอยากทราบด้วย   
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #9 on: July 30, 2008, 10:08:17 PM »

พี่ตั้วหรือพี่ตุงครับ  Grin Grin

ส่วนค่าย 25 มี พี่(ผมเอง Grin) พี่ทิว แล้วก็พี่ฉายครับ  Smiley ส่วนพี่ดิ๊นไม่แน่ใจว่าจะเข้าอีกรึเปล่าครับ

ลืมนับผมไปแล้วหรอครับ  Cool

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
SuperHelper

« Reply #10 on: July 30, 2008, 11:03:11 PM »

ลืมนับผมไปแล้วหรอครับ  Cool
tickedoff tickedoff tickedoff tickedoff
gob11007
neutrino
*

« Reply #11 on: July 31, 2008, 07:00:16 PM »

ผมสงสัยครับว่าสสวท.ค่าย25คน
จะมีเด็กจากค่ายสสวท.ปีที่แล้วมารวมด้วยประมาณ4-5คนใช่ไหมครับ
ถ้าเป็นอย่างนั้นก็แสดงว่ารับเด็กหน้าใหม่จากสสวท.รอบ2ปีนี้เข้าไปประมาณ20คน
รวมเป็น25คนใช่หรือเปล่าครับ idiot2 idiot2
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #12 on: July 31, 2008, 07:06:06 PM »

ผมสงสัยครับว่าสสวท.ค่าย25คน
จะมีเด็กจากค่ายสสวท.ปีที่แล้วมารวมด้วยประมาณ4-5คนใช่ไหมครับ
ถ้าเป็นอย่างนั้นก็แสดงว่ารับเด็กหน้าใหม่จากสสวท.รอบ2ปีนี้เข้าไปประมาณ20คน
รวมเป็น25คนใช่หรือเปล่าครับ idiot2 idiot2

ไม่ใช่ครับ  รับหน้าใหม่ประมาณ 25 คนครับ (แล้วแต่ว่าคะแนนคนหลังมันเท่ากันหลายคนหรือเปล่า)

แล้วไม่ต้อง"ประสาท"ครับ  ถ้าเรามัวแต่กังวลแบบนี้ มันก็แพ้ตั้งแต่แรกแล้ว  Shocked

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น