ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39982 Posts in 5858 Topics- by 4528 Members - Latest Member: prosecure88
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: กลิ้งๆ กับ แรงเสียดทาน  (Read 15864 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ampan
SuperHelper

« Reply #15 on: September 15, 2005, 04:38:08 PM »

ผมขอลองทำนะครับ ผมว่าแรงเสียดทาน มีทิศขึ้น เพราะฉะนั้น สมการ การเคลื่อนของผมจะเป็น
 m\dot v = mg\sin\theta - f เมื่อกรอบของผม อยู่บนพื้นเอียง
สมการการหมุน โดยกรอบของผม อยู่ที่ศูนย์กลางมวล จะได้
 I\dot\omega = fR
เงื่อนไขการกลิ้ง โดยไม่ไถล คือ  v = \omega R หรือ  \dot v = \dot\omega R
แก้สมการทั้งสอง ให้เหลือ เฉพาะ
 f จะได้  f = (\frac{I}{I+mR^2})(mg\sin\theta)
และ เราจะลืมเงื่อนไขที่สำคัญไปไม่ได้  0 \leq f \leq \mu N และ  N = mg\cos\theta
จะได้
 0 \leq \tan\theta \leq \mu \frac{I+mR^2}{I}
ซึ่งจริงๆ แล้ว มุม เท่ากับ ศูนย์มันคงไม่ กลิ้งลงมา
มีอาไรผิด แก้ให้ด้วยครับ icon adore
« Last Edit: April 01, 2010, 11:10:11 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Peace
neutrino
*

« Reply #16 on: September 15, 2005, 08:59:05 PM »

มุมศูนย์องศา ก็ไม่กลิ้ง แล้วก็ไม่ไถลไงคับ Grin

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #17 on: September 19, 2005, 08:19:22 AM »

...ผมหมายความว่าดีดลูกบอลไปตรงๆ(ไม่กลิ้ง)ให้มันไถลขึ้นพื้นเอียงตอนนี้แรงเสียดทานก็จะมีทิศลงใช่มั้ยครับ แล้วพอหยุดไถล v = \omega R หลังจากนั้นแรงเสียดทานก็จะเปลี่ยนเป็นทิศขึ้น แล้วก็กลิ้งต่อไปโดยไม่ไถลโดยมีความเร็วลดลงเรื่อยๆ จนหยุด แล้วก็กลิ้งกลับด้านลงมา ซึ่งในช่วงนี้แรงเสียดทานมีทิศลงตลอด

ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ

Shame on you คำกล่าวตอนสุดท้ายที่ว่าแรงเสียดทานมีทิศลงตอนที่ลูกบอลกลิ้งโดยไม่ไถลลงมานั้น ผิด

ให้ไปดูหลักการคิดที่ reply#10 อีกที
« Last Edit: April 01, 2010, 11:10:26 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Peace
neutrino
*

« Reply #18 on: September 19, 2005, 04:41:52 PM »

...ผมหมายความว่าดีดลูกบอลไปตรงๆ(ไม่กลิ้ง)ให้มันไถลขึ้นพื้นเอียงตอนนี้แรงเสียดทานก็จะมีทิศลงใช่มั้ยครับ แล้วพอหยุดไถล v = \omega R หลังจากนั้นแรงเสียดทานก็จะเปลี่ยนเป็นทิศขึ้น แล้วก็กลิ้งต่อไปโดยไม่ไถลโดยมีความเร็วลดลงเรื่อยๆ จนหยุด แล้วก็กลิ้งกลับด้านลงมา ซึ่งในช่วงนี้แรงเสียดทานมีทิศลงตลอด

Shame on you คำกล่าวตอนสุดท้ายที่ว่าแรงเสียดทานมีทิศลงตอนที่ลูกบอลกลิ้งโดยไม่ไถลลงมานั้น ผิด

ให้ไปดูหลักการคิดที่ reply#10 อีกที

แก้แล้วครับ  สะเพร่าในการพิมพ์เฉยๆ ครับ ไม่ได้เข้าใจผิดแต่อย่างใด ขอโทษที ตอนพิมพ์คงกำลังเบลอ...
 icon adore icon adore icon adore
« Last Edit: April 01, 2010, 11:10:36 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
peem
neutrino
*

« Reply #19 on: June 18, 2011, 09:28:20 AM »

อ่า คือไอ้ที่แรงเสียดทานเปลี่ยนทิศน่ะ ผมเป็นคนทำให้เค้างงเองครับ ขอโทดที icon adore icon adore
คือผมหมายความว่าดีดลูกบอลไปตรงๆ(ไม่กลิ้ง)ให้มันไถลขึ้นพื้นเอียงตอนนี้แรงเสียดทานก็จะมีทิศลงใช่มั้ยครับ แล้วพอหยุดไถล v = \omega R หลังจากนั้นแรงเสียดทานก็จะเปลี่ยนเป็นทิศขึ้น แล้วก็กลิ้งต่อไปโดยไม่ไถลโดยมีความเร็วลดลงเรื่อยๆ จนหยุด แล้วก็กลิ้งกลับด้านลงมา ซึ่งในช่วงนี้แรงเสียดทานมีทิศขึ้นตลอด

อันนี้ไม่นับในกรณีของ ccchhhaaammmppp นะ
ผมสงสัยว่า1.เเรงเสียดทานตอนที่มันเปลี่ยยทิศนี่ขนาดมันจำเปนต้องเท่ากับเเรงโน้มถ่วงในเเนวพื้นเอียงรึเปล่าครับ2.ทำไมหลังจากv=wrเเล้วมันจึงกลิ้งต่อไปโดยไม่ไถลครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #20 on: June 18, 2011, 07:28:20 PM »

อ่า คือไอ้ที่แรงเสียดทานเปลี่ยนทิศน่ะ ผมเป็นคนทำให้เค้างงเองครับ ขอโทดที icon adore icon adore
คือผมหมายความว่าดีดลูกบอลไปตรงๆ(ไม่กลิ้ง)ให้มันไถลขึ้นพื้นเอียงตอนนี้แรงเสียดทานก็จะมีทิศลงใช่มั้ยครับ แล้วพอหยุดไถล v = \omega R หลังจากนั้นแรงเสียดทานก็จะเปลี่ยนเป็นทิศขึ้น แล้วก็กลิ้งต่อไปโดยไม่ไถลโดยมีความเร็วลดลงเรื่อยๆ จนหยุด แล้วก็กลิ้งกลับด้านลงมา ซึ่งในช่วงนี้แรงเสียดทานมีทิศขึ้นตลอด

อันนี้ไม่นับในกรณีของ ccchhhaaammmppp นะ
ผมสงสัยว่า1.เเรงเสียดทานตอนที่มันเปลี่ยยทิศนี่ขนาดมันจำเปนต้องเท่ากับเเรงโน้มถ่วงในเเนวพื้นเอียงรึเปล่าครับ2.ทำไมหลังจากv=wrเเล้วมันจึงกลิ้งต่อไปโดยไม่ไถลครับ

1. ไม่จำเป็น
2. ดูเงื่อนไขการกลิ้งโดยไม่ไถล
ตอนที่เริ่มไม่ไถลตอนแรก v_0=R\omega_0 และ  a = R\alpha
ดังนั้นที่เวลาต่อมา  v = v_0 + at = \omega_0R + R\alpha t = R(\omega_0 + \alpha t) = R\omega นั่นคือเงื่อนไขการกลิ้งโดยไม่ไถลจึงยังเป็นจริงต่อไป

Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น