มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41141 Posts in 6136 Topics- by 7800 Members - Latest Member: ppsp
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์ถามโจทย์เรื่องเคลื่อนที่บนพื้นเอียงครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามโจทย์เรื่องเคลื่อนที่บนพื้นเอียงครับ  (Read 2549 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
peem
neutrino
*

« on: June 17, 2011, 10:40:34 PM »

รถกำลังเเล่นด้วยความเร็ว36km/hบนพื้นเอียงทำมุม37องศาถ้าสปส.ความเสียดทานสถิตย์เเละจลน์เป็น0.8เเละ0.6ตามลำดับเมื่อคนขับรถเหยียบเบรก จงหาระยะเบรคที่สั้นสุด
รบกวนชี้เเนะ icon adore icon adore
peem
neutrino
*

« Reply #1 on: June 17, 2011, 10:54:32 PM »

คือสิ่งที่ผมสงสัยก็คือเดิมทีล้อรถมันกลิ้งเเบบไถลอยู่  เเล้วพอเราเหยียบเบรกล้อมันจะไถลไปข้างหน้าเกิดเเรงเสียดทานดึงไปข้างหลัง เเละผมคิดว่าเเรงเสียดทานนี้น่าจะเป็นเเรงเสียดทานสถิตย์?? เเละถ้ามันถูก(เเรงเสียดทานสถิตย์นี่มันไม่ใช่เกิดตอนวัตถุจะไถลหรอครับ ซึ่งอันนี้มันไถลอยู่เเล้ว) รบกวนชี้เเนะครับ icon adore
Stalker
neutrino
*

Physics with Love.

« Reply #2 on: June 20, 2011, 09:11:33 PM »

คือสิ่งที่ผมสงสัยก็คือเดิมทีล้อรถมันกลิ้งเเบบไถลอยู่  เเล้วพอเราเหยียบเบรกล้อมันจะไถลไปข้างหน้าเกิดเเรงเสียดทานดึงไปข้างหลัง เเละผมคิดว่าเเรงเสียดทานนี้น่าจะเป็นเเรงเสียดทานสถิตย์?? เเละถ้ามันถูก(เเรงเสียดทานสถิตย์นี่มันไม่ใช่เกิดตอนวัตถุจะไถลหรอครับ ซึ่งอันนี้มันไถลอยู่เเล้ว) รบกวนชี้เเนะครับ icon adore
ถ้าวัตถุไถล แรงเสียดทานจะต้องเป็นแรงเสียดทานจลน์เสมอครับ

Everything should be made as simple as possible, but not simpler.
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น