ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41458 Posts in 6253 Topics- by 9034 Members - Latest Member: KainaiPVC
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์โอลิมปิก ไทย Thai Physics Olympiadข้อสอบคัดตัวฟิสิกส์โอลิมปิกไทย รอบสอง ประจำปีการศึกษา 2548-49 ภาคปฏิบัติ
Pages: « 1 2 3   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบคัดตัวฟิสิกส์โอลิมปิกไทย รอบสอง ประจำปีการศึกษา 2548-49 ภาคปฏิบัติ  (Read 24951 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ampan
SuperHelper

« Reply #30 on: September 02, 2005, 07:03:01 PM »

มันประกาศผลสอบ รอบสองวันไหนเหรอครับ แล้วอ.ปิยพงษ์จะเอา ฮิสโตแกรม คะแนนมาให้ดู เหมือนของ สอวน.ม.สี่ไหมครับ Grin

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #31 on: September 02, 2005, 07:52:57 PM »

มันประกาศผลสอบ รอบสองวันไหนเหรอครับ แล้วอ.ปิยพงษ์จะเอา ฮิสโตแกรม คะแนนมาให้ดู เหมือนของ สอวน.ม.สี่ไหมครับ Grin

ผมไม่ได้ตรวจ คงไม่มีให้ดู  Sad

toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #32 on: August 15, 2006, 04:30:48 PM »

คือวันนี้ผมลองเอาLabนี้ไปทำดู แล้วจึงเข้ามาดูเฉลยในนี้ มีข้อสงสัยเล็กน้อยครับ

1.จากตาราง เมื่อหา Log V กับ Log I ทำไมถึงไม่ต้องดูเลขนัยสำคัญหรือครับ

2.ถ้าผมใช้ ln แทน Log ถ้าอาจารย์ปิยพงษ์เป็นผู้ตรวจจะถือว่าได้คะแนนไหมครับ หรือจะหักคะแนนบ้างไหมครับ

3.ถ้าในข้อ1.ผมพิสูจน์การเป็นโพลาไรซ์เชิงเส้นโดยนำ Imax มาหา cos2 มุมระหว่างระนาบกันแนวโพลาไรซ์
โดยผมเลือกมาแค่บางมุม แล้วนำค่าที่ได้จากการคำนวณไปพล็อตใส่กราฟเดิม(i-มุม) พบว่าสอดคล้องกัน เลยตอบว่ากราฟ(i-มุม) นั้นเป็นกราฟของแสงโพลาไรซ์จริง ถ้าอาจารย์ปิยพงษ์เป็นผู้ตรวจจะถือว่าถูกไหมครับ

4.ในการสอบคราวนี้ต้องคำนวณหาความคลาดเคลื่อนต่างๆหรือไม่ครับ
« Last Edit: August 15, 2006, 04:36:33 PM by toaster » Logged

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #33 on: August 15, 2006, 05:13:00 PM »

คือวันนี้ผมลองเอาLabนี้ไปทำดู แล้วจึงเข้ามาดูเฉลยในนี้ มีข้อสงสัยเล็กน้อยครับ

1.จากตาราง เมื่อหา Log V กับ Log I ทำไมถึงไม่ต้องดูเลขนัยสำคัญหรือครับ

2.ถ้าผมใช้ ln แทน Log ถ้าอาจารย์ปิยพงษ์เป็นผู้ตรวจจะถือว่าได้คะแนนไหมครับ หรือจะหักคะแนนบ้างไหมครับ

3.ถ้าในข้อ1.ผมพิสูจน์การเป็นโพลาไรซ์เชิงเส้นโดยนำ Imax มาหา cos2 มุมระหว่างระนาบกันแนวโพลาไรซ์
โดยผมเลือกมาแค่บางมุม แล้วนำค่าที่ได้จากการคำนวณไปพล็อตใส่กราฟเดิม(i-มุม) พบว่าสอดคล้องกัน เลยตอบว่ากราฟ(i-มุม) นั้นเป็นกราฟของแสงโพลาไรซ์จริง ถ้าอาจารย์ปิยพงษ์เป็นผู้ตรวจจะถือว่าถูกไหมครับ

4.ในการสอบคราวนี้ต้องคำนวณหาความคลาดเคลื่อนต่างๆหรือไม่ครับ

ผมไม่ได้ออกข้อสอบนี้ ไม่ได้ตรวจด้วย  และการสอบคราวนี้ไม่ได้เกี่ยวข้องด้วย เลยตอบอะไรไม่ได้ทั้งนั้น  Shocked

Pages: « 1 2 3   Go Up
Print
Jump to: