มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41094 Posts in 6121 Topics- by 6813 Members - Latest Member: Aiemtieng
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระเราศึกษาวิทยาศาสตร์เพื่ออะไร
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: เราศึกษาวิทยาศาสตร์เพื่ออะไร  (Read 17252 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
I am wathan
neutrino
*

beyond the frame

« on: August 21, 2005, 10:31:24 AM »

เมื่อวานไปอ่านบทสัมภาษณ์อาจารย์ยุทธนา นักวิทย์รุ่นใหม่ปีนี้จากผู้จัดการมาครับ
http://www.manager.co.th/Science/ViewNews.aspx?NewsID=9480000105960

อ่านแล้วก็เกิดคำถามขึ้นมาว่า (ความจริงเป็นคำถามที่วนเวียนวนเวียนอยู่ในหัวมานานแล้ว)

เราศึกษาวิทยาศาสตร์เพื่ออะำไรกันแน่
แล้วประเทศเราส่งเสริมวิทยาศาสตร์เพื่ออะำำไร

เพื่อรู้จัก และเข้าใจธรรมชาติ
เพื่อค้นหาความจริงของเอกภพ
เพื่อรู้ว่าเราเป็นใคร มาจากไหน และจะไปไหน
เพื่อขจัดความมืดบอดทางปัญญา (ที่มีอยู่ทุกหย่อมหญ้าในสังคมไทย)
เื่ื่พื่อสร้างสังคมแห่งปัญญา สังคมฐานความรู้
เพื่อแก้ปัญญาของชาวบ้าน ตาสี ตาสา ตาดำๆ

เพื่อความเป็นเอกราชทางเทคโนโลยี
เพื่อความเป็นเอกราชทางเศรษฐกิจ
เพื่อเพิ่ม GDP
เพื่อสร้างสินค้า
เพื่อจดสิทธิบัตร
เพื่อทุนนิยม
เพื่อท่านผู้นำ

คนไทยเมื่อนึกถึงวิทยาศาสตร์จะนึกถึงอะไรกันนะ
หม้อหุงข้าว ตู้เย็น โทรทัศน์ โทรศัพท์ รถ คอมฯ  Huh
ไม่เข้าใจว่าการวิจัยทางวิทยาศาสตร์พื้นฐานทำอะไร ได้ประโยชน์อะำไร ไม่เข้าใจ
แล้วก็สงสัยว่า พวกคุณเอาภาษีพวกผมไปทำอะไรกันว้........................า

คนไทยส่วนใหญ่ชอบวิทยาศาสตร์ในรูปของเทคโนโลยี
ชอบวิทยาศาสตร์ที่เป็นสิ่งอำนวยความสะดวก
ชอบวิทยาศาสตร์ที่ช่วยปรนเปรอกิเลสของตน
แต่กลับไม่ชอบวิทยาศาสตร์ที่เป็นปัญญา ที่กำจัดความมืดบอด (ignorance)
ประเทศนี้จึงนำเข้าเทคโนโลยีมากมาย มากมาย มากมาย มากมาย
แต่คนในประเทศไม่ได้มีปัญญาเพิ่มขึ้นมาเลย
ยังมีคนบูชาพระเครื่อง
คนบนบาน
คนขอหวย
คนทรงเจ้า
คนทำเสน่ห์
คนรับจ้างเจิมในเครื่องแบบสีเหลืองส้ม
หนังสือขายดีอันดับ 3 ที่ se-ed คือ "รวยด้วยของขลัง"

แล้วสุดท้ายก็มีคนออกมาเปล่่าประกาศว่า
เพราะวิทยาศาสตร์นี่แหละทำให้สังคมเสื่อมโทรม (เป็นงั้นไป)

โดยส่วนตัว
ผมอยากศึกษาวิทยาศาสตร์ ที่เป็นวิทยาศาสตร์ เป็นความรู้ เป็นความเข้าใจ เป็นสิ่งปรนเปรอความสงสัยมากกว่า
อาจจะประยุกต์ไปใช้บ้าง ไปแก้ปัญหาต่างๆบ้าง ถ้าสามารถ
ผมไม่อยากให้วิทยาศาสตร์กลายเป็นทาสของทุนนิยมเลย
ไม่อยากให้วิทยาศาสตร์ต้องมุ่งสู่หม้อหุงข้าวเลย

แต่ไม่รู้สิ
คนที่เป็นเจ้าของทุนที่ให้ผมเรียน (ประชาชนทั้งประเทศ, รัฐบาล)
อาจจะอยากได้หม้อหุงข้าวเป็นส่วนใหญ่
ใครอยากจะได้ความรู้ในเมื่อไม่ทำให้สบายขึ้น ไม่ทำให้อิ่มท้อง

แล้วผมจะคิดมากไปทำไมนี่
เรียนๆไปไม่ต้องคิดมาก เดี๋ยวก็จบ
ทำงานๆไปไม่ต้องคิดมาก เดี๋ยวก็ตายแล้ว
เหมือนคนหลายคน
หรือผมจะว่างเกินไป
ว่าแล้วก็ไปทำโจทย์ที่กว่า
« Last Edit: August 21, 2005, 11:16:00 AM by I am wathan » Logged

Remember me.
SOMEDAY, I will be SOMEONE
I am wathan
neutrino
*

beyond the frame

« Reply #1 on: August 21, 2005, 11:19:59 AM »

ความจริงผมก็อยากให้ประเทศไทยเป็นเอกราชเหมือนกันนะ

เอกราช....................................................!!!!

(นึกถึงเสียงของวิลเลียม วอลเลซ(เมล กิบสัน) ใน Brave Heart นะครับ freedom..............................)

Remember me.
SOMEDAY, I will be SOMEONE
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #2 on: August 21, 2005, 08:17:31 PM »

อีกเหตุผลหนึ่งที่ผมเลือกศึกษาต่อในสายวิทยาศาสตร์คือ
เพื่อขจัดความมืดบอดทางปัญญาในสังคม
เมื่อตอนเด็กๆ ผมรู้สึกแย่มากๆ เมื่อถูกคนที่โตกว่าหลอกให้งมงายหลายๆ ครั้งและเป็นสาเหตุนำผม
ไปสู่ความหัวแข็งทางความคิด นั่นคือครั้งแรกที่ผมคิดด้วยตัวเอง และตั้งใจไว้ว่าจะไม่ให้ใครมาหลอกผมได้อีก
และผมจะไม่หลอกใครอื่นอีกด้วย ผมจะไม่ยอมให้ตัวผมเองมั่วเด็ดขาดหากมั่วก็ต้องแก้ไขไปเรื่อยๆ จนกว่าจะถูก
เป็นกระูทู้่ที่โดนใจมากๆ ครับ

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
last
neutrino
*

« Reply #3 on: August 24, 2005, 04:59:11 PM »

ผมว่าคนเราประกอบอาชีพเพื่อหาเลี้ยงปากท้องเป็นหลักครับ ผมเลยคิดว่าดังนั้นหากใครที่เรียนวิทยาศาสตร์เพื่อทำงานด้านนี้ผมว่า
เรียนไปเพื่อหาเลี้ยงปากท้องเป็นหลักครับเรื่องอื่นๆเป็นเรื่องรอง(คิดว่านะครับ) Kiss
~AwaTarn~
neutrino
*

What is the real world as I see?

« Reply #4 on: September 02, 2005, 08:47:16 AM »

สำหรับผม Smiley ผมเลือกศึกษาวิทยาศาสตร์ด้วยเหตุผลเดียวกับที่ทำไมเราเห็นผู้หญิงที่ "ใช่" แล้วต้องวิ่งเข้าหาเพื่อขอเธอแต่งงาน Roll Eyes
« Last Edit: April 22, 2011, 09:58:08 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
ampan
SuperHelper

« Reply #5 on: September 03, 2005, 08:48:44 PM »

ส่วนผมรักที่จะรู้ว่าโลกเป็นยังไง โลกของผมกว้างกว่าดาวเคราะห์ที่ชื่อว่าโลก  โลกของผม คือทั้งหมดที่มีอยู่จริงในชีวิตที่ผมเกิดมา แต่ถึงผมจะเลือกเรียนวิทยาศาสตร์โดยครงไม่ได้เพราะผมต้องเลือกทำเพื่อคนที่ฝากความหวังไว้กับเรา แต่ผมเลือกที่จะเรียนรู้โลกได้แม้ผมไม่ได้เรียนโดยตรง

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะว่า ถ้าทุกอย่างเรารู้หมดแล้ว ผมจะทำยังไง ผมอาจจะตายไปเลยก็ได้ เพราะชีวิตไม่รู้จะอยู๋เพื่ออะไร  (อาจอยู๋เพื่อคนที่ผมรักและเค้ารักผมก็ได้)
« Last Edit: April 22, 2011, 09:58:24 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #6 on: September 05, 2005, 06:24:14 PM »

ผมชอบ คณิตศาสตร์เกี่ยวกับฟิสิกส์อะครับ พวกแคลคูลัส อะไรทำนองนี้
ฟิสิกส์ก็ชอบเหมือนกัน ตกลงตอนนี้ก็ยังไม่แน่ใจว่า จะเรียนอะไรกันแน่ตอนจบม.6ไป

ผมเรียนฟิสิกส์ หรือ ของเกี่ยวกับฟิสิกส์ ทามไมหรอครับ ผมคิดว่า มันน่าสนุก ท้าทาย แล้วหลายๆอย่างมันก็มีอะไรสวยงาม
ในแบบของมัน ผมคิดว่าผมคงจะหลงไหลมันตรงนี้แหละ Grin

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
zabutao
neutrino
*

เด็กหาดใหญ่

« Reply #7 on: September 27, 2005, 12:20:30 AM »

นี่ๆ ทำไมพวกคุณเรียนล่วงหน้ากันเยอะจัง
แล้วพวกคุณจะเข้าใจหรือ Huh
อยากลองไปเรียนมั่ง (คำชมครับ ให้คุณ G)
ampan
SuperHelper

« Reply #8 on: September 27, 2005, 12:05:50 PM »

ผมเป็นงง ในกระทู้ รีพลาย ของคุณ นะ zabutao ส่วนเหตุผลว่าทำไมนะ ผมไม่บอก แต่หลายๆ รีพลายมัน เหอๆๆ  icon adore
เอาละ ผมบอกว่าถ้าคุณจะเรียน บ้างก็เริ่มเลย ไปหาหนังสือมา สักเล่ม แล้วเอามาทำความเข้าใจเลย  Wink

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
zabutao
neutrino
*

เด็กหาดใหญ่

« Reply #9 on: September 27, 2005, 04:37:16 PM »

ขออภัยครับ คุณ ampan ผมจาไม่โพสบ้าๆ อีกแล้วครับ
 icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore
โชคดี
neutrino
*

« Reply #10 on: April 22, 2011, 09:49:41 AM »

วันๆไม่มีอะไรทำครับ เลยต้องหางานอดิเรก ถ้ายุ่งก็คงไม่สนใจหรอกครับ

สวัสดี
psaipetc
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #11 on: April 22, 2011, 02:26:25 PM »

เรียนเพราะสนุกครับ ความรู้ส่วนใหญ่ยังไม่ถูกค้นพบ พอโดนค้นพบ ผมจะได้เข้าใจคร่าวๆบ้าง Smiley

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
TimeTimeFruit
neutrino
*

Will Be Physicist

« Reply #12 on: April 22, 2011, 02:50:05 PM »

เข้ามาดู นึกว่ากระทู้ใหม่ ตั้งทิ้งไว้เมื่อ 6 ปีที่แล้ว  2funny

Loser From 10th TPhO ; Bronze Medal , But I will never give up on Physics !! reading

Thx for Inspiration : อ.ปิยพงษ์ , P.NiG , P.Great , P.NkLohit , ..... etc.

ชูเกียรติ , เฉียดกู , ชูเส็ง , ชูด๋อย , แพนด้า , หมีขั้วโลก ... จะอะไรก็เรียกไปเถอะ  buck2
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #13 on: August 09, 2011, 10:20:35 PM »

ผมไปเจอนี่ครับ

http://public.web.cern.ch/public/en/about/BasicScience3-en.html

ถ้ามีเวลาจะลองแปลดูครับ ^ ^

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น