มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41141 Posts in 6136 Topics- by 7786 Members - Latest Member: aa.arm_
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: น้ำหนักบนตาชั่ง  (Read 10666 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
h-man
neutrino
*

« on: May 09, 2007, 12:04:34 PM »

น้ำหนักที่ตาชั่งอ่านได้เมื่อเราไปยืนบนตาชั่งนี่เป็นแรงที่เราดันตาชั่งหรือพื้นดันตาชั่งนะครับ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: May 09, 2007, 12:39:30 PM »

น้ำหนักที่ตาชั่งอ่านได้เมื่อเราไปยืนบนตาชั่งนี่เป็นแรงที่เราดันตาชั่งหรือพื้นดันตาชั่งนะครับ

ตาชั่งอ่านแรงที่วัตถุทำต่อตาชั่ง  coolsmiley

FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #2 on: May 15, 2007, 10:26:43 AM »

ตาชั่งอ่านแรงที่วัตถุทำต่อตาชั่ง  coolsmiley

ตอนเด็กๆ ผมสับสนอยู่พักนึงเพราะ ตาชั่งตอบหน่วย kg. ให้  Grin

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #3 on: May 19, 2007, 07:28:19 PM »

ตอนเด็กๆ ผมสับสนอยู่พักนึงเพราะ ตาชั่งตอบหน่วย kg. ให้  Grin

ตอนเด็กๆผมยังไม่รู้จักหน่วยนิวตันเลยครับ Grin

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
pairat
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #4 on: June 06, 2007, 11:15:27 PM »

หมายความว่ายังไงครับ
แล้วที่ทุกวันนี้ เราบอกว่ากล่อง 10 กิโลกรัม นั้นหมายความว่าอย่างไร
1. มีแรงโน้มถ่วงของวัตถุ กระทำต่อตามชั่ง 10 นิวตัน (เนื่องจาก เราอ่านหน่วยผิดเอง)
2. วัตถุนั้น มีมวล 10 กิโลกรัม (เครื่องชั่งนั้นอ่านแรงที่วัตถุทำต่อตาชั่ง แต่สเกลที่ปรากฏให้อ่านค่านั้น ได้แปลงให้เป็นค่าของมวลแล้ว)

อาจารย์ช่วยอธิบายเพิ่มเติมให้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
SuperHelper

« Reply #5 on: June 07, 2007, 07:20:49 AM »

หมายความว่ายังไงครับ
แล้วที่ทุกวันนี้ เราบอกว่ากล่อง 10 กิโลกรัม นั้นหมายความว่าอย่างไร
1. มีแรงโน้มถ่วงของวัตถุ กระทำต่อตามชั่ง 10 นิวตัน (เนื่องจาก เราอ่านหน่วยผิดเอง)
2. วัตถุนั้น มีมวล 10 กิโลกรัม (เครื่องชั่งนั้นอ่านแรงที่วัตถุทำต่อตาชั่ง แต่สเกลที่ปรากฏให้อ่านค่านั้น ได้แปลงให้เป็นค่าของมวลแล้ว)

อาจารย์ช่วยอธิบายเพิ่มเติมให้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

เดิมตอบถามกระทู้ที่เขาถามว่าเป็นแรงที่ใครทำใคร ส่วนค่าที่เราใช้กันเวลาเรา"ชั่งน้ำหนัก"ตัวเรานั้นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง

1. ตาชั่งอ่านแรงที่ทำต่อตาชั่ง  แรงที่ทำตอนที่ตาชั่งที่อยู่บนพื้นบ้านเฉย ๆ กับตอนที่เอาตาชั่งใส่ลิฟท์ที่เคลื่อนที่ด้วยความเร่งจะมีค่าต่างกัน ตาชั่งจะอ่านต่างกัน
2. แรงที่ทำต่อตาชั่งไม่ใช่แรงโน้มถ่วงของวัตถุ  แต่เป็นแรงปฏิกิริยาที่วัตถุทำต่อตาชั่ง
3. เราอยากวัดมวลของวัตถุ ไม่ใช่น้ำหนักของวัตถุ เพราะน้ำหนักของวัตถุขึ้นกับสถานการณ์ว่าวัดที่ไหน บนโลก บนดวงจันทร์ ในลิฟท์ ในยานอวกาศ หรือในน้ำ
4. ถ้าเราอยากวัดมวลของเราด้วยตาชั่ง เราต้องใช้ตาชั่งในสถานการณ์ที่เหมาะสม เช่นตอนตาชั่งอยู่นิ่งบนพื้นบ้านที่ประมาณได้ว่าเป็นกรอบเฉื่อย ไม่มีความเร่ง ในกรณีนี้ W = mg เราจึงแปลงน้ำหนักที่ตาชั่งวัดได้เป็นมวลได้โดยตรง จะเห็นได้ว่าในกรณีนี้ตาชั่งวัดแรงที่ทำต่อตาชั่งว่ามีขนาดเท่ากับแรงโน้มถ่วงที่ทำต่อมวล m  เพื่อความสะดวกต่อผู้ใช้เขาจึงบอกสเกลในหน่วยของมวล

« Last Edit: June 07, 2007, 07:24:18 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

pairat
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #6 on: June 07, 2007, 09:44:13 PM »

อย่างนั้นก็หมายความว่า เช่นเมื่อผมชั่งบนตาชั่ง แล้วอ่านค่าได้ 60  มันคือแรงที่ผมกระทำต่อตาชั่ง 60 นิวตัน
และเมื่อประมาณว่า พื้นที่วางตาชั่งอยู่นั้นอยู่ในกรอบที่เฉื่อย และ ค่า  g ประมาณ  10  m/s^2
มันบ่งว่า ผมมีมวล 6 กิโลกรัม  ถูกต้องไหมครับ

แต่ที่ผมสงสัย คือ
1.ผมเคยใช้ตาชั่งสปริงในการทดลองที่โรงเรียน มันมีทั้งหน่วยของมวล และหน่วยของแรง บอกเปรียบเทียบกันเลย
แต่ถ้าผมจำได้ไม่ผิด รู้สึกว่าเมื่อเอามวลห้อยที่ตาชั่งนั้น ค่าที่เรียกกันทั่วไปว่าน้ำหนัก 500 กรัม มันคือ มวล 500 กรัม
2.โจทย์ฟิสิกส์ส่วนใหญ่ที่ผมเคยพบเห็น ก็มักบอกเช่นว่า คนมีมวล 60 กิโลกรัม เป็นต้น (ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ขัดกับความเป็นจริงมากเลย)

ผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่าครับ ??

idiot2 idiot2 idiot2 idiot2 idiot2

SuperHelper

« Reply #7 on: June 08, 2007, 07:01:52 AM »

อย่างนั้นก็หมายความว่า เช่นเมื่อผมชั่งบนตาชั่ง แล้วอ่านค่าได้ 60  มันคือแรงที่ผมกระทำต่อตาชั่ง 60 นิวตัน
และเมื่อประมาณว่า พื้นที่วางตาชั่งอยู่นั้นอยู่ในกรอบที่เฉื่อย และ ค่า  g ประมาณ  10  m/s^2
มันบ่งว่า ผมมีมวล 6 กิโลกรัม  ถูกต้องไหมครับ

...

ผิด!   Shocked

pairat
neutrino
*

« Reply #8 on: June 08, 2007, 01:03:32 PM »

4. ถ้าเราอยากวัดมวลของเราด้วยตาชั่ง เราต้องใช้ตาชั่งในสถานการณ์ที่เหมาะสม เช่นตอนตาชั่งอยู่นิ่งบนพื้นบ้านที่ประมาณ
ได้ว่าเป็นกรอบเฉื่อย ไม่มีความเร่ง ในกรณีนี้ W = mg เราจึงแปลงน้ำหนักที่ตาชั่งวัดได้เป็นมวลได้โดยตรง จะเห็นได้ว่าใน
กรณีนี้ตาชั่งวัดแรงที่ทำต่อตาชั่งว่ามีขนาดเท่ากับแรงโน้มถ่วงที่ทำต่อมวล m  เพื่อความสะดวกต่อผู้ใช้เขาจึงบอกสเกลในหน่วยของมวล

ผมเข้าใจผิดเอง
ความหมายของอาจารย์ คือ สเกลที่ปรากฏบนตาชั่งเป็นค่าของมวลที่ได้แปลงมาจากแรงที่กระทำต่อตาชั่ง
ซึ่งมันจะเท่ากับมวลจริงๆ ของเรา ก็ต่อเมื่อ เราอยู่ในกรอบอ้างอิงเฉื่อย ใช่ไหมครับ
SuperHelper

« Reply #9 on: June 08, 2007, 07:52:44 PM »

...
ผมเข้าใจผิดเอง
ความหมายของอาจารย์ คือ สเกลที่ปรากฏบนตาชั่งเป็นค่าของมวลที่ได้แปลงมาจากแรงที่กระทำต่อตาชั่ง
ซึ่งมันจะเท่ากับมวลจริงๆ ของเรา ก็ต่อเมื่อ เราอยู่ในกรอบอ้างอิงเฉื่อย ใช่ไหมครับ

ถ้าอยากได้ค่าที่ต้องการง่าย ๆ  ก็ต้องใช้ให้เหมาะสมเท่านั้นเอง มิฉะนั้นก็ต้องเทียบสเกลใหม่  coolsmiley

pairat
neutrino
*

« Reply #10 on: June 08, 2007, 10:31:57 PM »

ขอบคุณครับ  Smiley Smiley Smiley
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น