ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41037 Posts in 6095 Topics- by 6055 Members - Latest Member: Invoker
Pages: « 1 2 3 »   Go Down
Print
Author Topic: ความเค้น  (Read 26568 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #15 on: August 10, 2007, 08:40:50 PM »

ผมไม่เข้าใจว่าถ้าอย่างนี้ สปริงข้างที่ไม่ได้ถูกจับไว้ก็เหมือนมีแรงดึงไม่ใช่เหรอครับ (เพราะถ้าไม่งั้นมือที่จับปลายข้างนั้นก็ต้องเคลื่อนที่ตามไปด้วย)

อ๋อ ผมหมายถึงว่าหลายอีกข้างไม่มีได้มือจับไว้ครับ คือแรงกระทำเป็น0

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
baron
neutrino
*

« Reply #16 on: August 11, 2007, 06:20:54 PM »

คือถ้าไม่มีมือจับไว้ สปริงด้านนั้นก็จะเคลื่อนตามสปริงอีกด้านหนึ่งไปไม่ใช่เหรอครับ  Huh
SuperHelper

« Reply #17 on: August 11, 2007, 08:10:56 PM »

ใช่ครับ แต่แรงนั้นก็มีขนาดน้อยมาก  เหมือนกับเราจะลากวัตถุที่เบามากๆๆๆก็จะใช้แรงน้อยมาก    ถ้าเราพิจารณาแค่ปลายสปริงแปลว่าเราพิจารณาแค่ส่วนของปลายยยปริงซึ่งนั่นมีมวลน้อยมาก  จึงใช้แรงน้อยมากเข้าใกล้0ถึงจะทำให้มีความเร่งได้

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
baron
neutrino
*

« Reply #18 on: August 12, 2007, 03:26:40 PM »

แต่ถ้าแรงนั้นมีขนาดน้อยมาก สปริงส่วนนั้นจะไม่โดนดึงไปโดยแรงที่มากกว่าจากด้านขวาเหรอครับ (สมมติว่าเราดึงจากด้านขวานะ)

คือผมพยายามนึกภาพเป็นมวลหลายๆอันผูกต่อกัน อย่างที่คุณ G ได้แสดงไว้ แต่ถ้าแรงที่มือจับด้านซ้ายไว้นั้นมันน้อยมาก ด้านซ้ายก็น่าจะโดนดึงไปอยู่ดีไม่ใช่เหรอครับ
SuperHelper

« Reply #19 on: August 12, 2007, 07:18:30 PM »

ผมกำลังสงสัยภาพที่คุณ baron คิดอยู่  ถ้าดึงไปด้านขวา ก็ผมบอกว่าอีกด้านหนึ่งไม่มีแรงกระทำ  ด้านซ้ายก็ไม่มีมือจับไว้สิครับ  แล้วไหงมีแรงจากด้านซ้ายหละครับ

แล้วปลายด้านซ้ายก็โดนดึงไปด้านขวาไม่ใช่หรอครับ

baron
neutrino
*

« Reply #20 on: August 12, 2007, 07:28:31 PM »

แล้วปลายด้านซ้ายก็โดนดึงไปด้านขวาไม่ใช่หรอครับ

อ่า ก็ถ้าไม่มีมือจับก็ใช่สิครับ แล้วสปริงก็จะไม่ยืดสิครับ แล้วจะมีการคำนวณว่าสปริงยืดเป็นครึ่งหนึ่งของกรณีมีแรงดึงสองข้างได้ยังไงล่ะครับ (อย่างที่คุณ G ทำ)
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #21 on: August 12, 2007, 08:17:55 PM »

อ่า ก็ถ้าไม่มีมือจับก็ใช่สิครับ แล้วสปริงก็จะไม่ยืดสิครับ แล้วจะมีการคำนวณว่าสปริงยืดเป็นครึ่งหนึ่งของกรณีมีแรงดึงสองข้างได้ยังไงล่ะครับ (อย่างที่คุณ G ทำ)
ผมว่าพี่champ บอกไว้ชัดเจนแล้วนะครับว่าทำไม knuppel2 ลองอ่านดูตั้งแต่ต้นดีๆจะรู้ว่า... เราไม่ได้มองแค่ที่ปลายสปริงนิครับ แต่เรามองทั้งอันเลย coolsmiley(รายละเอียดกลับไปอ่านตั้งแต่ต้นก็จะรู้)(จากที่โพสมาเหมือนกับว่ายังไม่ได้อ่านเลย Shocked)

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
SuperHelper

« Reply #22 on: August 12, 2007, 08:21:05 PM »

สปริงส่วนเล็กๆด้านซ้ายสุดไม่ยืดครับ  แต่ส่วนต่างๆในสปริงยืดในอัตราที่ไม่เท่ากัน โดยส่วนที่ยืดมากที่สุดคือปลายที่มีแรงกระทำ

ดูจากรูปว่าสมมติมีแรงกระทำ 30 นิวตันที่ปลายด้านขวา  ในแต่ละส่วนของปลายสปริงจะโดนแรงไม่เท่ากัน โดยแรงจะ ลดลงแบบเชิงเส้น ไปจนถึง0  เห็นตรงส่วนที่ถูกดึงด้วยแรง 20 N กับ 10 N มั้ยครับ   ส่วนที่อยู่ปลายด้านขวาจะยืดเป็น3เท่าของตรงที่ถูกยืดด้วยแรง 10 N  และส่วนปลายซ้ายจะแทบไม่มีแรงกระทำอยุ่เลย

หรือพูดง่ายๆว่า  สาเหตุที่มันยืดเพราะ ส่วนต่างๆของสปริงต่างก็ยืด  หากเราจะคิดเพียงปลายด้านหนึ่งนั้น ปลายด้านซ้ายไม่ยืด  แต่ส่วนอื่นๆก็ยืด

* spring with 1 force.jpg (22.06 KB, 379x91 - viewed 420 times.)

x-prime
neutrino
*

« Reply #23 on: March 25, 2008, 03:27:27 PM »

สงสัยครับช่วยตอบที
ถ้ามีวัตถุบางอย่างที่บางมาก(ประมาณกระดาษหรืออาจบางกกว่า)พอที่จะประมาณว่าความเค้นที่จุดนั้นมีขนาดเดียวกันและมีแรงF1ที่ด้านซ้าย
และแรงF2ทำที่ด้านขวา แรงทั้งสองกระทำทั่วพื้นที่หน้าตัด A ของวัตถุ และแรง F2 มีขนาดมากกว่า F1 และวัตถุมีความเร่ง a ไปทางขวาอยากถามว่าความเค้นจะเป็นเท่าไหร่ครับ
ขออธิบายอย่างละเอียดทีครับ
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #24 on: March 25, 2008, 05:04:28 PM »

ขอลองทำดูนะครับ
ลองนึกภาพว่ามีมวลหลายๆอันผูกเชือกต่อๆกัน โดยที่มวลแต่ละก้อมีค่าเท่ากับ dm=\dfrac{m}{l}dx
ส่วนแรงตึงเชือ
ลองดูืที่เคยตอบไปแล้วตรงนี้ครับ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
x-prime
neutrino
*

« Reply #25 on: March 31, 2008, 07:13:27 PM »

แล้วFที่ใช้กับdmเป็นF1 หรือ F2 ครับ
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #26 on: April 01, 2008, 02:22:03 AM »

แล้วFที่ใช้กับdmเป็นF1 หรือ F2 ครับ
ที่ผมทำไปมันเป็นกรณีที่แรงด้านซ้ายกับด้านขวามีแรงกระทำไม่เท่ากันครับ มันจะประยุกต์เอาไปใช้กับคำถามนี้ได้
ไม่ลองคิดดูก่อนหรอครับ ถ้าหากคิดแล้วไม่แน่ใจว่าถูกรึเปล่า ก็มาโพสวิธีทำในนี้ก็ได้ มีคนช่วยตรวจอยู่แล้ว
ผมคิดว่าการลองคิดด้วยตัวเองก่อนถามคนอื่นมันเป็นความท้าทายอย่างนึงนะ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
x-prime
neutrino
*

« Reply #27 on: April 01, 2008, 07:54:08 PM »

ก็ยังงอยู่ดีครับที่ให้แรงเป็นแรงตึงเชือก(T)ผมจินตนาการไม่ค่อยถูกแล้วที่คุณประมาณว่าชิ้นส่วนเล็กภายในช่วงx ถึง x+dx แรง T คงที่แต่ที่ผมสมมุติคือแรงที่ทำต่อชิ้นส่วนเล็กถูกกระทำด้วยแรงF1 และ F2 คนละข้างครับ ก็เลยงง

ถ้าเป็นไปได้ช่วยอธิบายในรูปของตัวแปรที่ผมกำหนดจะขอบคุณยิ่งครับ
CanonX
neutrino
*

« Reply #28 on: February 11, 2012, 02:40:36 PM »

จากกระทู้

http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,1881.0.html

ถ้าเกิดมีแรง F และ F^\prime ดึงปลายแต่ละปลายของลวดยาว l พื้นที่หน้าตัด A เส้นหนึ่ง โดยที่ 0 \leq F^\prime \leq F

จะได้ความเค้นเฉลี่ยในเส้นลวด มีค่า \;\frac{F + F^\prime}{2A} ใช่หรือไม่ครับ? รบกวนช่วยตอบหน่อยนะครับ  icon adore

และที่ปลายข้างที่มีแรง F กระทำ จะมีึความเค้น \frac{F}{2A}

และปลายข้างที่มีแรง F^\prime กระทำ จะมีึความเค้น \frac{F^\prime}{2A} ใช่หรือไม่ครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  smitten
« Last Edit: February 11, 2012, 07:59:44 PM by CanonX » Logged
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #29 on: February 11, 2012, 08:49:26 PM »

...

จะได้ความเค้นเฉลี่ยในเส้นลวด มีค่า \;\frac{F + F^\prime}{2A} ใช่หรือไม่ครับ? รบกวนช่วยตอบหน่อยนะครับ  icon adore

...

ธรรมดา นิยามความเค้นเฉลี่ยใช้กับพื้นที่ตัดขวางที่หนึ่ง มีค่าเท่ากับแรงทั้งหมดที่ทำตั้งฉากกับพื้นที่ตัดขวางนั้นหารด้วยขนาดของพื้นที่ตัดขวาง (ถ้าเป็นความเค้นเฉือนจะเป็นแรงในแนวขนานกับผิว)

สำหรับคำถามที่ถามมา เราต้องให้นิยามความเค้นเฉลี่ยในเส้นลวดมาว่าคืออะไร ใช้วัดอะไร ถ้าไม่บอกมาก็ไม่มีใครทำได้  coolsmiley

Pages: « 1 2 3 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น