ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6086 Members - Latest Member: gnuyheat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: evanescent wave  (Read 6032 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
science
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: April 25, 2007, 09:59:22 PM »

evanescent wave คืออะไรหรอครับ แล้วมันเกิดขึ้นได้ยังไงครับ
piti118
neutrino
*

« Reply #1 on: April 26, 2007, 03:02:32 AM »

มีความรู้ เรื่อง คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า และ สนามแม่แหล็ก+ไฟฟ้าในวัตถุ ขนาดไหนครับ จะได้อธิบายถูก
science
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #2 on: April 26, 2007, 06:49:41 PM »

ผมมีความรู้พื้นฐานเองครับ ผมต้องอ่านเรื่องพวกนี้ก่อนใช่ไหมครับ
piti118
neutrino
*

« Reply #3 on: May 03, 2007, 07:50:05 AM »

ไม่ได้ตอบนานเพราะหาวิธีอธิบาย แบบง่าย ๆ ให้อยู่ครับ สิ่งที่ต้องรู้คือ วิธีจัดการรอยต่อของผิววัตถุสองอันครับ กับเรื่องคลื่นนิดหน่อย ถ้าตัด สองอันนั้นออกไปหมด อธิบายยากครับ แต่จะพยายามครับ

เรื่องมีอยู่ว่า คลื่นนี่มันมี wave vector(ที่มัธยมเรียนแบบว่า k=\frac{2\pi}{\lambda} อยู่ครับ มันบอกว่า คลื่นวิ่งไปในทิศไหนอย่างไร คราวนี้เวลาเรายิงแสงไปเกินมุมวิกฤติ แล้วนี่ค่า wave vector ของคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าที่ทะลุออกไป มันมีส่วนที่เป็น จินตภาพอยู่ครับ(อันนี้ต้องรู้ E&M นิดนึง) เพราะนั้นคลื่นที่มี wave vector มีส่วนที่เป็นจินตภาพแล้ว Amplitude ของคลื่นจะลดลงเป็น exponential กับระยะทาง ครับ

ถ้าอยากรู้เพิ่มเติมลองเปิดอ่าน griffith บทที่ 9 ครับ(แต่ถ้าจะอ่านรู้เรื่องก็ต้องอ่านตั้งแต่ 1  reading)

« Last Edit: May 03, 2007, 10:21:59 PM by piti118 » Logged
science
neutrino
*

« Reply #4 on: May 09, 2007, 08:34:22 PM »

ขอบคุณมากครับ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น