ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41241 Posts in 6175 Topics- by 8099 Members - Latest Member: mathephobia
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กอยากถามเกี่ยวกับ วิธีสร้าง สนามแม่เหล็ก หน่อยครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: อยากถามเกี่ยวกับ วิธีสร้าง สนามแม่เหล็ก หน่อยครับ  (Read 5510 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
southbridge
neutrino
*

« on: April 21, 2007, 05:49:20 PM »

อยากถามว่า ถ้าเราจะสร้าง สนามแม่เหล็ก เหมือนตามโจทย์พวก รางยิงแม่เหล็กไฟฟ้า อ่าครับ ที่เค้าสร้าง เส้นสนามแม่เหล็ก เป็นเส้นตรง คงที่ตลอด อยากทราบว่าเขา สร้างกันยังไงหรอครับ เห็นเปิดดูโจทย์แต่ละเล่ม ก็ไม่บอกวิธีสร้าง พอดีผมออกแบบอุปกรณ์ วัดแรงที่ใช้ในโครงงาน แล้วมันต้องใช้ แหล่งสนามไฟฟ้าที่ สร้างเส้นสนามออกมาตรงๆ และ คงที่ อยากถามว่า เค้าทำกันยังไงหรอครับ

ยอมโง่ หนึ่งนาที ดีกว่าโง่ตลอดชีวิต
piti118
neutrino
*

« Reply #1 on: April 22, 2007, 09:15:00 AM »

ลองหา สนามแม่เหล็กไฟฟ้าในขดลวด โซลินอยด์ยาวมาก ๆ ๆ ๆ ๆ เทียบกับระยะที่เราสนใจ ดูสิครับ

หรือ ไม่ก็ลอง คูนี่ครับ http://en.wikipedia.org/wiki/Helmholtz_coil
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: