ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41037 Posts in 6095 Topics- by 6055 Members - Latest Member: Invoker
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระแต่ละคนมีวิธีอ่านหนังสืออย่างไรบ้างครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: แต่ละคนมีวิธีอ่านหนังสืออย่างไรบ้างครับ  (Read 3985 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
gons
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: April 06, 2007, 10:11:41 AM »

คือผมมาถามความคิดเห็นอะครับ ว่าแต่ละคนมีวิธีอ่านหนังสือกันอย่างไรบ้าง คือผมหมายถึงหนังสือเรียนอะครับ อ่านยังไงให้ทำโจทย์ฟิสิกส์ได้อะครับ
piti118
neutrino
*

« Reply #1 on: April 06, 2007, 10:34:51 AM »

ผมจะบอกว่าผมไม่ค่อยอ่านหนังสือครับ อ่านทีไรหลับทุกที  reading

อาศัยทำความเข้าใจเองจากในห้องเรียนครับ แล้วในทีสุดก็จะพบว่า ของที่ในหนังสือบอกบางทีเราก็คิดเองได้โดยไม่ต้องให้หนังสือบอก Azn

แล้วก็แอบเสียใจว่า ว้า มีคนตั้งชื่อตัดหน้าไปแล้ว  2funny
Peace
neutrino
*

« Reply #2 on: April 06, 2007, 09:16:36 PM »

ผมจะบอกว่าผมไม่ค่อยอ่านหนังสือครับ อ่านทีไรหลับทุกที  reading

เห็นด้วยครับ

สำหรับผมถ้าเผื่อว่าเป็นหนังสือเลขหรือฟิสิกส์ ผมจะค่อยๆ อ่านทำความเข้าใจไปที่ละบรรทัดๆ ช้าๆ
ถ้าเป็นหนังสือสังคมหรือวิชาท่องจำ ผมจะอ่านผ่านๆ รอบนึง แล้วค่อยกลับมาทวนอีกที
ทั้งนี้ จะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อผมมีเวลา หรือผมขยัน  Grin

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #3 on: April 06, 2007, 09:56:28 PM »

ฟิสิกส์-อ่านไปเรื่อยๆ ช้าๆ นึกว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้ พยายามมองให้เข้าใจถึงเหตุผลที่เป็นฟิสิกส์ในสมการต่างๆ
ชีวะ-อ่านช้าๆยิ่งกว่าฟิสิกส์ อ่านทีละวรรค-2วรรค แล้วท่องกับตัวเอง วนไปเรื่อยๆให้ได้ขึ้นใจ แล้วก็ไปอ่านวรรคถัดไป ท่องให้ได้เช่นเดิม พอได้ซัก4-5บรรทัด ก็ลองท่องทวนที่อ่านมาทั้งหมดโดนไม่เปิดดู พยายามให้ได้เป๊ะๆ ทำงี้ไปเรื่อยๆ จนจำได้ทั้งเล่ม หนังสือของรร.ม.4ก็ประมาณ3-4วันน่าจะได้ จากนั้นเอาไปอวดเพื่อน ว่าผมท่องเก่ง ส่วนเวลาสอบ ก็อ่านผ่านๆ ทวนพวกที่ท่องมาทั้งเล่มเป็นภาษาของเรา ทำความเข้าใจเหตุผลที่มันควรจะเป็นอย่างนั้น แล้วก็ไปสอบส่วนวิชาอื่นๆ อ่านผ่านๆครับ เพราะมันไม่ใช่เรื่องที่ผมสนใจ
ส่วนอ่านให้ทำโจทย์ฟิสิกส์ได้ ผมว่าต้องลองดูพวกตัวอย่างโจทย์มาตราฐานประกอบด้วยครับ มันจะมีเทคนิคพื้นฐานที่จำเป็นในการทำโจทย์อื่นๆ

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น