ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก
Did you miss your activation email?

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

39903 Posts in 5852 Topics- by 4493 Members - Latest Member: pi
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: Bifilar Pendulum  (Read 4634 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
P o W i i
neutrino
*

« on: August 17, 2005, 08:15:24 PM »

อยากทราบว่า เรามีวิธีหาคาบของลูกต้มไบฟิลลาร์(ทางทฤษฎี)ยังไงหรอครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: August 17, 2005, 11:58:04 PM »

ผมลองทำดูนะครับ ซึ่งถ้าคุณรู้จักชื่อ ผมจะไม่อธิบายว่า มันทำการทดลองอย่างไร แต่จะไปการคำนวณเลย� เพราะผมเชื่อว่าจะมีคนอื่นมาลงให้ผม(เครื่องผมทำอะไรมากไม่ได้ครับ)� � � � เราจะทำการแกว่งด้วยมุมไม่โตเพราะโต มันจะประมาณได้ไม่ดี� หากแท่งของเราหมุน ไปเอียงทำมุม \theta จากเดิม เชือกเองก็เอียงไปจากเดิม ด้วยมุมเท่ากัน แตกแรงพบว่า  mgd\sin \heta เป็นทอร์คที่ทำให้หมุน� /tex] ผมคงแสดงแค่นี้ หลังจากนี้ คงเป็นเรื่องคณิตศาสตร์ หรือ จะใช้ความจำได้ว่ามันได้คำตอบอาไร ก็ได้ครับ แล้วการทดลองนี้ ห้ามแกว่างแบบ เส้าหลินนะครับ ไม่ใช่ตีระฆัง (อ.ท่านหนึ่งเคยพูด เหอๆๆๆโชคดีที่ท่านไม่เล่นเน็ต)� ถ้าผมทำอะไรผิดขอเชิญมาถล่มได้เต็มที่ครับ น้อมรับ icon adore

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ampan
SuperHelper

« Reply #2 on: September 06, 2005, 07:17:08 PM »

http://www.egglescliffe.org.uk/physics/gravitation/bifilar/bif.html

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
kid1412
neutrino
*

« Reply #3 on: October 04, 2008, 05:52:13 PM »

ผมทำโจทย์ฟิสิกส์เกี่ยวกับ oscillations  เจอศัพท์เกี่ยวกับ pendulum บางคำคือ
 pendulum clock
mathematical pendulum
ซึ่งผมไม่รู้จักเพนดูลัมพวกนี้ เลยอยากทราบว่าเป็นpendulum ลักษณะอย่างไร
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #4 on: October 04, 2008, 10:32:27 PM »

ผมทำโจทย์ฟิสิกส์เกี่ยวกับ oscillations  เจอศัพท์เกี่ยวกับ pendulum บางคำคือ
 pendulum clock
mathematical pendulum
ซึ่งผมไม่รู้จักเพนดูลัมพวกนี้ เลยอยากทราบว่าเป็นpendulum ลักษณะอย่างไร
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore
mathematical pendulum ก็คือ เพนดุลัมธรรมดาแหละครับ มันก็คือ เอาเชือกเบา มาผูกติดก้อนมวลเล็กๆ แล้วก็แกว่งเป็นมุมเล็กๆ แรงต้านอากาศละได้ ประมาณนี้ครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Pendulum_(mathematics)
ส่วน pendulum clock ก็คงเป็นนาฬิกาที่ใช้ระบบการแกว่งของเพนดุลัมเป็นตัวกำหนดจังหวะเวลาแหละครับ
อ่านเพิ่มได้ตามนี้
http://en.wikipedia.org/wiki/Pendulum_clock
« Last Edit: October 04, 2008, 10:36:38 PM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
kid1412
neutrino
*

« Reply #5 on: October 05, 2008, 11:21:40 AM »

ขอบพระคุณครับพี่ GREAT great great
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น