ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41272 Posts in 6178 Topics- by 8285 Members - Latest Member: SiM3
Pages: « 1 2 3 4 5 6 »   Go Down
Print
Author Topic: การแข่งขันฟิสิกส์ สอวน. ที่อุบลราชธานี 3-7 พฤษภาคม 2550  (Read 72652 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
PARADOX
neutrino
*

« Reply #15 on: April 11, 2007, 04:36:48 PM »

ผมโทรไปเเล้วก็เเค่บอกชื่อเเค่นั้นหรอครับ (ตอนนั้นไม่ใช่อ.ตฤษณา รับสาย เเต่เค้าบอกให้รับเรื่องได้)
JR
neutrino
*

การทำตัวให้มีค่า เริ่มจากการเห็นค่าของตัวเอง

« Reply #16 on: April 11, 2007, 07:11:35 PM »

ผมโทรไปเเล้วก็เเค่บอกชื่อเเค่นั้นหรอครับ (ตอนนั้นไม่ใช่อ.ตฤษณา รับสาย เเต่เค้าบอกให้รับเรื่องได้)
ผมก็แค่บอกชื่อเหมือนกันครับ
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #17 on: April 11, 2007, 09:35:49 PM »

อาจารย์ครับ ขอถามเรื่องการตรวจให้คะแนนครับ

ตามที่ผมดูเกณฑ์การให้คะแนนปีก่อนๆ(2ปี) จะให้คะแนนเป็นขั้นๆ ตามสมการที่ได้ แล้วถ้าเกิดว่าผมไม่ได้คำขั้นนั้นๆ อาจโดยการข้ามไปเพราะไม่จำเป็นต่อการคำนวณหาผลที่โจทย์ต้องการ หรือในการแก้สมการได้แก้โดยข้ามขั้นนั้นๆไป หรือไม่ก็ไม่ได้แยกออกมาเป็นขั้นๆ แต่จับยัดรวมหลายๆขั้นไว้ในสมการเดียว ไม่ทราบว่าจะให้คะแนนอย่างไรเหรอครับ จะหักคะแนนออกเพราะไม่มีสมการนั้นเลย หรือให้คะแนนบ้าง หรือถือว่าในขั้นนั้นให้คะแนนเต็มไปเหรอครับ

ป.ล.ดังเช่นในเฉลยปีที่เชียงใหม่ข้อ1.2 ผมแก้สมการ (1) (2) (3)และเงื่อนไขต่างๆหา \mu เลย โดยไม่หาa จะเป็นไรไหมครับ

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #18 on: April 12, 2007, 09:53:53 AM »

อาจารย์ครับ ขอถามเรื่องการตรวจให้คะแนนครับ

ตามที่ผมดูเกณฑ์การให้คะแนนปีก่อนๆ(2ปี) จะให้คะแนนเป็นขั้นๆ ตามสมการที่ได้ แล้วถ้าเกิดว่าผมไม่ได้คำขั้นนั้นๆ อาจโดยการข้ามไปเพราะไม่จำเป็นต่อการคำนวณหาผลที่โจทย์ต้องการ หรือในการแก้สมการได้แก้โดยข้ามขั้นนั้นๆไป หรือไม่ก็ไม่ได้แยกออกมาเป็นขั้นๆ แต่จับยัดรวมหลายๆขั้นไว้ในสมการเดียว ไม่ทราบว่าจะให้คะแนนอย่างไรเหรอครับ จะหักคะแนนออกเพราะไม่มีสมการนั้นเลย หรือให้คะแนนบ้าง หรือถือว่าในขั้นนั้นให้คะแนนเต็มไปเหรอครับ

ป.ล.ดังเช่นในเฉลยปีที่เชียงใหม่ข้อ1.2 ผมแก้สมการ (1) (2) (3)และเงื่อนไขต่างๆหา \mu เลย โดยไม่หาa จะเป็นไรไหมครับ

ตอบไม่ได้แน่นอน แล้วแต่ผู้ตรวจ  ทางที่ดีให้แสดงวิธีทำเป็นขั้นตอน อย่าทำตัว"ฉลาดเกินไป"  ถ้าเราทำถูก ก็อาจโชคดีไป แต่ถ้าเราทำรวบรัดแล้วผิด เราจะไม่ได้คะแนนเลย   coolsmiley

toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #19 on: April 13, 2007, 07:04:40 PM »

รับทราบครับ
ว่าแต่คราวนี้อ.ผู้คุม(เด็ก)จะมีสิทธิช่วยเด็ก(ผู้น่ารัก)ของอ.ในเรื่องการตรวจให้คะแนนไหมครับ
« Last Edit: April 13, 2007, 07:16:52 PM by toaster » Logged

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #20 on: April 13, 2007, 09:47:48 PM »

ก่อนที่จะสอบ ทางเจ้าภาพเ้ค้า จะให้เราดูข้อสอบ แล้วก็ตกลงกันเรื่องเกณฑ์การให้คะแนน เอาง่ายๆก็คือเค้าบอกว่า ต้องตรวจอย่างนี้นะ...
ตอนสอบเสร็จ เค้าก็จะซีร็อก กระดาษที่เราเีขียนทุกแผ่นมาอาจารยของเรา์ชุดนึง แล้วก็ให้กรรมกรกลาง (คือคนที่ถือเกณฑ์การให้คะแนน)
อาจารย์ก็คงทำได้ บอกว่า เราคิดไปตามเกณฑ์อะคับ เพราะคนคุมอำนาจในการตรวจไม่ใช่อาจารย์ของเรา คะแนนที่ได้ ก็คงได้เพิ่มไม่มาก

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
toaster
neutrino
*

« Reply #21 on: April 14, 2007, 07:54:34 PM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

toaster
neutrino
*

« Reply #22 on: April 15, 2007, 01:40:27 PM »

ขอเรียนถามอีกเรื่องครับ ท่านที่พอจะเคยเห็นข้อสอบของปีอื่นๆ ไม่ทราบว่าการlabที่ทำสอบระดับชาตินี่ "ลืมเรื่องความคลาดเคลื่อนไปได้เลย" ไหมครับ เพราะเท่าที่ดูข้อสอบเก่า ปีนึงสั่งว่าไม่ต้องไปสนใจมัน อีกปีไม่ได้สั่ง แต่เฉลยก็ลืมมันไปเลยครับ (ยกเว้นข้อ2ที่ทำตาชั่งจีน) ถ้าเป็นอย่างนั้นคงเศร้าน่าดูชม
« Last Edit: April 15, 2007, 01:44:30 PM by toaster » Logged

burn
neutrino
*

« Reply #23 on: April 17, 2007, 01:21:11 AM »

อาจารย์คับ คือผมพึ่งกลับบ้านที่ต่างจังหวัด เลยพึ่งรู้เมื่อวันที่14ว่าต้องโทรศัพย์ไปที่เบอร์02............. ผมโทรไปหลายครั้งมาก แต่ไม่มีคนรับสาย พรุ่งนี้ผมว่าจะไปติดต่อที่โรงเรียน แต่อยากขอเบอร์อาจารตฤษณา เผื่อไว้ว่ายังไม่มีใครกลับจากสงกรานต์
SuperHelper

« Reply #24 on: April 17, 2007, 07:41:46 AM »

...
 แต่อยากขอเบอร์อาจารตฤษณา เผื่อไว้ว่ายังไม่มีใครกลับจากสงกรานต์

เลขโทรศัพท์ส่วนตัวคงให้ในที่สาธารณะไม่ได้  แม้แต่ในที่ส่วนตัวก็ต้องขออนุญาตเจ้าของก่อน  coolsmiley

burn
neutrino
*

« Reply #25 on: April 17, 2007, 11:37:56 AM »

อาจารย์ช่วยแนะนำให้ผม ได้มั้ยครับว่าควรทำอย่างไรดี เพราะพรุ่งนี้ก็18แล้ว ผมโทรไปยังไม่มีคนรับเลย
AYB
neutrino
*

« Reply #26 on: April 18, 2007, 02:15:22 PM »

ช่วยๆ กันเฉลยข้อสอบเก่าให้ละเอียดกันหน่อยครับพี่ๆ อาจารย์ เพราะเฉลยที่ให้มามันไม่ละเอียดครับ หรือว่าเขียนแบบที่เขาเฉลยมาแล้วไม่ต้องอธิบายอะไรก็ได้คะแนนเต็มครับนี่ อย่างข้อ2.2 กับ 3.4 ของครั้งที่ 4 ครับ เฉลยได้สั้นมากๆ เลย ช่วยหน่อยครับ
SuperHelper

« Reply #27 on: April 18, 2007, 07:05:04 PM »

ประกาศเปลี่ยนแปลงวันประชุม

ด้วยมีสถานการณ์ฉุกเฉิน

จึงให้นักเรียนศูนย์ฟิสิกส์สอวน กทม. ที่ได้รับการคัดเลือกไปแข่งขันฟิสิกส์สอวน.ระดับชาติที่อุบลราชธานีเข้าประชุมเตรียมความพร้อมที่ตึกวิทยาศาสตร์ โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาด้วยตนเอง เวลา 8.30 น. ถึง 9.30 น. วันที่ 24 (ไม่ใช่ 27) เมษายน 2550 ผู่ที่ขาดประชุมจะถือว่าสละสิทธิ์

ให้ช่วยบอกเพื่อน ๆ ด้วย
« Last Edit: April 18, 2007, 07:07:19 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

piti118
neutrino
*

« Reply #28 on: April 19, 2007, 03:09:41 AM »

ช่วยๆ กันเฉลยข้อสอบเก่าให้ละเอียดกันหน่อยครับพี่ๆ อาจารย์ เพราะเฉลยที่ให้มามันไม่ละเอียดครับ หรือว่าเขียนแบบที่เขาเฉลยมาแล้วไม่ต้องอธิบายอะไรก็ได้คะแนนเต็มครับนี่ อย่างข้อ2.2 กับ 3.4 ของครั้งที่ 4 ครับ เฉลยได้สั้นมากๆ เลย ช่วยหน่อยครับ

ข้อสอบอยู่ไหนครับจะได้ไปช่วยดู
AYB
neutrino
*

« Reply #29 on: April 19, 2007, 11:31:22 AM »

ข้อสอบอยู่ไหนครับจะได้ไปช่วยดู

ข้อสอบตามลิงค์ที่มีคนโพสต์ไว้ในหน้าแรกของกระทู้นี้อะครับ
Pages: « 1 2 3 4 5 6 »   Go Up
Print
Jump to: