ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6070 Members - Latest Member: Chananyu
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาฟิสิกส์อื่นๆ สมการการเคลื่อนที่ของดาวเทียมรอบโลก
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: สมการการเคลื่อนที่ของดาวเทียมรอบโลก  (Read 13421 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Fallen
neutrino
*

« on: March 16, 2007, 03:53:25 PM »

คือว่าผมอ่านหนังสือฟิสิกส์ของสอวน.กลศาสตร์น่ะครับ แล้วอ่านไปๆมาๆก็เจอการเคลื่อนที่ของดาวเทียมรอบโลก ดูสมการไปๆมาๆอยู่ดีๆมันก็หลุดมาเลย

ผมก็คิดไปๆมาๆ ออกมาได้ยังไงหว่า ไม่ไหว ใครพอรู้ว่ามันออกมาได้ไงก็ช่วยๆหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ icon adore

\vec a = \{ {{d^2 } \over {dt^2 }}r - r({d \over {dt}}\theta )^2 \} \hat r + \{ r{{d^2 } \over {dt^2 }}\theta  + 2({d \over {dt}}r)({d \over {dt}}\theta )\} \hat \theta

(ที่จริง Mwitstu เคยแสดงให้ดูแล้ว แต่ผมลืมหน่ะ  embarassed อย่าโกรธอย่าว่ากันเลยนะ  Grin)
« Last Edit: March 23, 2007, 09:14:22 AM by Fallen » Logged
Fallen
neutrino
*

« Reply #1 on: March 19, 2007, 08:01:11 PM »

embarassed ไม่น่าโพสเลย มันเป็นความผิดพลาดอันใหญ่หลวง
ผมพลาดเองที่ชี้เกียจ ทั้งๆที่มันไม่ยากเลย เอาไว้เด๋วเดี๋ยวผมจะมาตอบเองละกันครับ

ปล. ตอนนี้คงต้องฝึกLatexก่อนล่ะครับ - -"
Fallen
neutrino
*

« Reply #2 on: March 23, 2007, 09:47:05 AM »

เอาล่ะๆๆ ขอแก้มือละกันครับ  Grin

เริ่มมาเรามี  \vec r = r\hat r,{\hat r} แล้วก็มี {\hat \theta }ด้วย
ถ้าอยากได้ความเร่ง ก็หาความเร็วซะก่อน

{d \over {dt}}\vec r = r({d \over {dt}}\hat r) + ({d \over {dt}}r)\hat r

หลังจากที่ติดที่สมการนี้ ล
« Last Edit: March 23, 2007, 01:54:42 PM by Fallen » Logged
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #3 on: March 31, 2007, 12:02:37 AM »

ก๊ากๆๆ  ถามเองตอบเอง  2funny  ข้าพเจ้าก็เคยทำให้ดูแล้วไม่ใช่เหรอ หา ไอ้ท่านตัวแทนศูนย์ 555++
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #4 on: March 31, 2007, 08:25:09 AM »

ก๊ากๆๆ  ถามเองตอบเอง  2funny  ข้าพเจ้าก็เคยทำให้ดูแล้วไม่ใช่เหรอ หา ไอ้ท่านตัวแทนศูนย์ 555++

Shame on you ทำไมทำตัวไม่น่ารักเลย

Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #5 on: March 31, 2007, 10:37:22 AM »

ขอประธานอภัยคร้าบบบบ ท่าน fallen และท่าอาจารย์
Fallen
neutrino
*

« Reply #6 on: April 02, 2007, 08:17:32 PM »

คนเราพลาดบ้างก็ต้องยอมรับบ้าง เป็นเรื่องธรรมดา buck2
ว่าแต่ว่าช่วยไปตอบ
Problems Solving Marathon : Mechanics ที่เหอะคับพี่ Mwit_Psycoror
จะได้ต่อๆ เห็นค้างมานานละคับพี่
Peeravit
neutrino
*

« Reply #7 on: April 03, 2007, 01:18:32 PM »

ว่าแต่ว่าช่วยไปตอบ
Problems Solving Marathon : Mechanics ที่เหอะคับพี่ Mwit_Psycoror
จะได้ต่อๆ เห็นค้างมานานละคับพี่

เห็นด้วยครับ  Grin
Mwit_Psycoror ช่วยไปตอบด้วย  กระทู้จะได้ดำเนินต่อไป
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น