ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41041 Posts in 6095 Topics- by 6051 Members - Latest Member: Darkdavil7
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ปฏิกิริยาเคมี  (Read 13258 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
pairat
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: July 25, 2007, 06:15:08 PM »

ผมสงสัยเกี่ยวปฏิกิริยาเคมี คือ
มีอาจารย์ท่านหนึ่งบอกว่า "ในปฏิกิริยาเคมี เมื่อสารทำปฏิกิริยากัน ในขณะที่สารตั้งต้นมันลดลง มันจะเกิดสารผลิตภัณฑ์เกิดขึ้นในทันทีนั้นเลย"

แต่ผมเคยอ่านเจอว่า มันไม่มีแรงชนิดใดเลยที่จะกระทำระหว่างมวลสารในทันทีทันใด อะไรทำนองนี้
ผมคิดว่ามันดูขัดแย้งกัน เพราะว่า แรงในพันธะระหว่าง Atom หรือ Molecule  ก็เป็นแรงชนิดหนึ่งเหมือนกัน

จริงๆ แล้วมันเป็นอย่างไรเหรอครับ ผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า

ใครทราบช่วยอธิบายให้ทีนะครับ
ขอบคุณครับ  icon adore icon adore icon adore
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: July 25, 2007, 07:17:05 PM »

เหอๆๆ มันเร็วมากมั้งครับ เลยบอกว่า ทันที นะ ผมว่า  Smiley

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
psaipetc
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #2 on: July 25, 2007, 08:50:15 PM »

มีการถ่ายรูปปฏิกิริยาเคมีด้วยครับ http://en.wikipedia.org/wiki/Femtochemistry
http://en.wikipedia.org/wiki/Femtosecond_laser

ผมเคยฟัง presentation ของ Ahmed H. Zewail ประมาณปี 1990 แล้วผมยังคุยกับเพื่อนๆว่าคนนี้ได้รางวัล Nobel แหงๆ เพราะ่ท่านแสดงรูปโมเลกุลทำปฏิกิริยากันซึ่งผมตื่นเต้นมาก
ปี 1999 เขาก็ได้จริงๆ (http://nobelprize.org/nobel_prizes/chemistry/laureates/1999/press.html)

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: July 25, 2007, 09:07:15 PM »

ขอบคุณครับผม  2funny smitten

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
pairat
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #4 on: July 26, 2007, 01:41:47 AM »

เหอๆๆ มันเร็วมากมั้งครับ เลยบอกว่า ทันที นะ ผมว่า  Smiley

หมายความว่า จริงๆ แล้วมันไม่ได้เกิดทันทีเหรอครับ และความรู้ที่ผมทราบมาว่า
"ไม่มีแรงชนิดใดเลยที่จะกระทำระหว่างมวลสารในทันทีทันใด"  นี่เป็นความรู้ที่ถูกต้องไหมครับ
และถ้ามันจริงในลักษณะนั้น เราก็ควรจะต้องคำนวณเวลาที่สั้นมากๆ นั้นได้ใช่ไหมครับ
(สงสัยว่าอัตราเร็วของแรงที่กระทำระหว่างกัน มันขึ้นกับอะไรบ้าง แรงโน้มถ่วง แรงไฟฟ้า
แรงในพันธะเคมี และแรงชนิดอื่นๆ ที่พบในธรรมชาติ มันมีอัตราเร็วแตกต่างกันอย่างไร
ขึ้นอยู่กับปัจจัยอะไรบ้าง)

ช่วยอธิบายให้หน่อยนะครับ  icon adore icon adore icon adore

มีการถ่ายรูปปฏิกิริยาเคมีด้วยครับ http://en.wikipedia.org/wiki/Femtochemistry
http://en.wikipedia.org/wiki/Femtosecond_laser

ผมเคยฟัง presentation ของ Ahmed H. Zewail ประมาณปี 1990 แล้วผมยังคุยกับเพื่อนๆว่าคนนี้ได้รางวัล Nobel แหงๆ เพราะ่ท่านแสดงรูปโมเลกุลทำปฏิกิริยากันซึ่งผมตื่นเต้นมาก
ปี 1999 เขาก็ได้จริงๆ (http://nobelprize.org/nobel_prizes/chemistry/laureates/1999/press.html)

How fast are chemical reactions?

Chemical reactions can, as we all know, take place at very varying velocities - compare a rusting nail and exploding dynamite! Common to most reactions is that their velocity increases as temperature rises, i.e. when molecular motion becomes more violent.

For this reason researchers long believed that a molecule first needs to be activated, 'kicked' over a barrier, if it is to react. When two molecules collide, nothing normally happens, they just bounce apart. But when the temperature is high enough the collision is so violent that they react with one another and new molecules form. Once a molecule has been given a sufficiently strong 'temperature kick' it reacts incredibly fast, whereupon chemical bonds break and new ones form. This also applies to the reactions that appear to be slow (e.g. the rusting nail). The difference is only that the 'temperature kicks' occur more seldom in a slow reaction than in a fast one.

The barrier is determined by the forces that hold atoms together in the molecule (the chemical bonds) roughly like the gravitational barrier that a moon rocket from Earth must surmount before it is captured by the Moon's force field. But until very recently little was known about the molecule's path up over the barrier and what the molecule really looks like when it is exactly at the top, its 'transition state'.

ผมเริ่มสับสนมากขึ้นแล้วครับหลังจากอ่านบทความนี้ แรงในพันธะมันคือแรงอะไรกันแน่ครับ เท่าที่ผมรู้มันเป็นแรงไฟฟ้า จากที่กล่าวว่า Common to most reactions is that their velocity increases as temperature rises นั่นแสดงว่าอัตราเร็วของแรงไฟฟ้า ที่ Atom ใน Molecule กระทำต่อกัน ขึ้นกับอุณหภูมิ อย่างนั้นหรือ   Huh

รบกวนช่วยอธิบายด้วยครับ  icon adore icon adore icon adore

ampan
SuperHelper

« Reply #5 on: July 26, 2007, 07:10:32 AM »

หลังจากหลับหูหลับตาอ่าน (ไม่ได้อ่าน) เขาบอกว่า ความเร็วของการเกิดปฎิกิริยาเคมี น่าจะขึ้นกับ อุณหภูมิ เพราะว่า มันจะวิ่งชนกันได้ มากขึ้น ...
ไม่เห็นมีที่ไหน บอกว่า แรงขึ้นกับอุณหภูมิ หรือว่าผมอ่านผลาด  Shocked

ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #6 on: July 26, 2007, 07:33:23 AM »

ผมสงสัยเกี่ยวปฏิกิริยาเคมี คือ
มีอาจารย์ท่านหนึ่งบอกว่า "ในปฏิกิริยาเคมี เมื่อสารทำปฏิกิริยากัน ในขณะที่สารตั้งต้นมันลดลง มันจะเกิดสารผลิตภัณฑ์เกิดขึ้นในทันทีนั้นเลย"

แต่ผมเคยอ่านเจอว่า มันไม่มีแรงชนิดใดเลยที่จะกระทำระหว่างมวลสารในทันทีทันใด อะไรทำนองนี้
ผมคิดว่ามันดูขัดแย้งกัน เพราะว่า แรงในพันธะระหว่าง Atom หรือ Molecule  ก็เป็นแรงชนิดหนึ่งเหมือนกัน

จริงๆ แล้วมันเป็นอย่างไรเหรอครับ ผมเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า

ใครทราบช่วยอธิบายให้ทีนะครับ
ขอบคุณครับ  icon adore icon adore icon adore

คิดว่ามันมีเวลาสองเวลาที่ pairat คิดว่าเป็นเวลาเดียวกัน ก็เลยสับสน

1. เวลาที่วัตถุหนึ่งออกแรงต่ออีกวัตถุหนึ่ง ที่เคยได้อ่านมาจากฟิสิกส์ ที่ว่าแรงพื้นฐานเกิดจากการแลกเปลี่ยนอนุภาค และการแลกเปลี่ยนนี้เกิดขึ้นด้วยอัตราเร็วเกินกว่าอัตราเร็วแสงไม่ได้

2. เวลาที่สารตั้งต้นหายไปแล้วเกิดสารผลิตภัณฑ์ขึ้นมา  ในปฏิกิริยาเคมีมองได้ว่าส่วนหนึ่งของสารตั้งต้นชนิดหนึ่งย้ายไปอยู่กับสารตั้งต้นอีกชนิดหนึ่ง ซึ่งใช้เวลาในการเดินทาง ในปฏิกิริยาเคมีมีโมเลกุลจำนวนมากมาย มันไม่ได้ชนกันแบบพร้อมใจกันหมด แต่ถ้ามันเคลื่อนที่เร็ว (อุณหภูมิสูง พลังงานจลน์มาก) โอกาสที่จะชนกันและเกิดการรวมกันก็มีค่ามาก ปฏิกิิริยาเคมีเฉลี่ยในระดับมหัพภาพที่เราเห็นก็เกิดได้เร็ว  แต่ในระดับโมเลกุล ทันทีที่รวมกัน ก็มองได้ว่าของเก่าไม่มีแล้ว มันกลายเป็นของใหม่  เมื่อสารตั้งต้นหายไป มันคงไม่ได้หายไปแบบที่เรามองไม่เห็นว่ามีอะไรเลย แต่มันต้องมีสิ่งอื่นปรากฏให้เห็นแทน และสิ่งนั้นอาจเรียกว่าเป็นสารผลิตภัณฑ์
« Last Edit: July 26, 2007, 07:41:12 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

pairat
neutrino
*

« Reply #7 on: July 26, 2007, 02:00:32 PM »

หลังจากหลับหูหลับตาอ่าน (ไม่ได้อ่าน) เขาบอกว่า ความเร็วของการเกิดปฎิกิริยาเคมี น่าจะขึ้นกับ อุณหภูมิ เพราะว่า มันจะวิ่งชนกันได้ มากขึ้น ...
ไม่เห็นมีที่ไหน บอกว่า แรงขึ้นกับอุณหภูมิ หรือว่าผมอ่านผลาด  Shocked

ขอโทษครับ  Cry  ผมติดใจเรื่องแรงมากไปหน่อย และก็ภาษาอังกฤษไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่ เลยสับสนกัน
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #8 on: July 27, 2007, 07:17:26 AM »

คำถามเกี่ยวกับแรงถูกแยกไปเป็นกระทู้ของมันเองต่างหากแล้ว จะได้ไม่คุยสับสนกัน  Grin
« Last Edit: July 27, 2007, 07:19:01 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น