ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40727 Posts in 6010 Topics- by 5868 Members - Latest Member: PeakPawit
mPEC Forumบทเรียนการใช้โปรแกรม Mathematica (Moderator: psaipetc)การบ้านของใครหรือเปล่า
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: การบ้านของใครหรือเปล่า  (Read 2561 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
psaipetc
Moderator
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« on: January 25, 2007, 10:06:43 AM »

มีคนส่ง email นี้มาหาผมเมื่อคืนดึกๆ ไม่ทราบว่าเป็นการบ้านหรือเปล่าครับ มีใครรู้ไหม  Smiley
ผมก็อยากช่วย แต่ว่าคงจะไปทำการบ้านให้ใครไม่ได้นะครับ

ขอแนวคิดด้วยนะคับ ขอบคุณมากๆล่วงหน้าคับ

อยากได้ก่อนวันจันทร์นี้คับ ไม่ได้ไม่เป็นไรคับบ

1 กำหนดฟังก์ชัน f : Q --> {0,1} โดย
     f{x}  =  1  ถ้ามีจำนวน m ,n ซึ่ง x = m/(2^n)
                0  กรณีอื่นๆ
จงเขียนฟังก์ชันนี้ใน mathematica             (แนะคำสั่ง Denominator, IntegerExponent หรือ IntegerQ)

2 แนะคำสั่ง Nest,NestWhile,NestList , NestWhileList
2.1  จงเขียนฟังก์ชัน newton[f,x0] เพื่อประมาณค่า x ซึ่ง f(x) = 0 โดยเริ่มจากค่าตั้งต้น x0
2.2  จงเขียนฟังก์ชัน base[x,n] เพื่อแสดงเลขแต่ละหลักของจำนวนเต็ม x ในฐาน n (แนะคำสั่ง Reverse,Quotient)

3  ให้ศึกษา package Calculus 'FourierTransform'  โดยเฉพาะคำสั่ง FourierTrigSeries เพื่อนแสดงอนุกรมฟูริเยร์ของ
    ฟังก์ชันซึ่งมีคาบ 2pi และค่าฟังก์ชันในช่วง (-pi,pi] เป็นดังนี้

3,1  f(x) = x
3.2  f(x) = sgn(x)
« Last Edit: January 25, 2007, 10:12:14 AM by psaipetc » Logged

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น