ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41268 Posts in 6178 Topics- by 8276 Members - Latest Member: Watcharapong
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์วัตถุที่ถูกปล่อยจากที่สูงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: วัตถุที่ถูกปล่อยจากที่สูงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  (Read 12625 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Mwit_Psychoror
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« on: December 25, 2006, 12:26:42 PM »

ปกติแล้วเวลาเราคำนวณความเร็วในกรณีที่วัตถุตกลงมาอย่างอิสระครับ ความเร็วค
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #1 on: December 25, 2006, 12:36:08 PM »

ใช้หลักการอนุรักษ์พลังงานก็ได้ครับ

ป.ล. <--- ย่อแบบนี้ครับ 2 จุด

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
SuperHelper

Reality is the average of all illusion

« Reply #2 on: December 25, 2006, 02:33:02 PM »

คือถ้าไม่เป็นการรบกวนครับ ช่วยอนุเคราะห์ข้าพเจ้า(โดยการแสดงวิธีทำ)ให้ดูได้ไหมครับ
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #3 on: December 25, 2006, 03:22:38 PM »

คือถ้าไม่เป็นการรบกวนอ่ะครับ ช่วยอนุเคราะห์ข้าพเจ้า(โดยการแสดงวิธีทำ)ให้ดูได้ไหมครับ

ถ้าคุณทำได้ด้วยตัวเอง จะดีต่อตัวคุณมากกว่าครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------------

เริ่มต้นคุณต้องอาศัยความรู้(ซึ่งควรจะพิสูจน์)ว่าพลังงานศักย์โน้มถ่วงที่ห่างจากcmโลกx(อ้างอิงที่ไกลมากๆ) = -\dfrac{GMm}{x}
« Last Edit: December 25, 2006, 04:39:24 PM by toaster » Logged

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
ampan
SuperHelper

« Reply #4 on: December 25, 2006, 04:44:17 PM »

ผมว่า เราควรเปลี่ยนเรื่องพูด ในแง่พลังงานกัน ไปลุย กันตามนิยาม เลยดีกว่า
เริ่มจากเราแอบทราบว่ามี กฏนิวตัน เกี่ยวกับแรงโน้มถ่วง  F = G\frac{m_{1}m_{2}}{r^2} ซึ่งแรงนี้มีทิศทางแบบไหน ลองคิดดูนะครับ มันเป็นเหตุให้เรากำหนดทิศทางของ g ขึ้นมา แล้วบอกว่า แรงโน้มถ่วงที่กระทำกับวัตถุที่เราพูดถึง เป็น  \vec F = m\vec g จากนั้นเราก็เล่นตาม กฏข้อที่สอง ของการเคลื่อนที่ของนิวตัน ลองเปลี่ยนตัวแปร นิดๆ เราก็จะหาความเร็ว ได้ และเป็นการ แสดงกฎอนุรักษ์พลังงาน ด้วย อย่างนี้มันส์กว่าครับ  2funny

ป.ล. เก็บไว้ให้คนอื่นทำ ผมไม่ชอบใช้ LaTex  Angry

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
toaster
neutrino
*

« Reply #5 on: December 25, 2006, 05:07:52 PM »

ผมว่า เราควรเปลี่ยนเรื่องพูด ในแง่พลังงานกัน ไปลุย กันตามนิยาม เลยดีกว่า
เริ่มจากเราแอบทราบว่ามี กฏนิวตัน เกี่ยวกับแรงโน้มถ่วง  F = G\frac{m_{1}m_{2}}{r^2} ซึ่งแรงนี้มีทิศทางแบบไหน ลองคิดดูนะครับ มันเป็นเหตุให้เรากำหนดทิศทางของ g ขึ้นมา แล้วบอกว่า แรงโน้มถ่วงที่กระทำกับวัตถุที่เราพูดถึง เป็น  \vec F = m\vec g จากนั้นเราก็เล่นตาม กฏข้อที่สอง ของการเคลื่อนที่ของนิวตัน ลองเปลี่ยนตัวแปร นิดๆ เราก็จะหาความเร็ว ได้ และเป็นการ แสดงกฎอนุรักษ์พลังงาน ด้วย อย่างนี้มันส์กว่าครับ  2funny

ป.ล. เก็บไว้ให้คนอื่นทำ ผมไม่ชอบใช้ LaTex  Angry

อ่าครับ แต่แบบนี้มันต้องใช้แคลคูลัสสิครับ

NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #6 on: December 25, 2006, 09:24:04 PM »

อ่าครับ แต่แบบนี้มันต้องใช้แคลคูลัสสิครับ
ม่ะเหนมีตรงไหนบอกว่า ห้ามใช้แคลคูลัสหนิ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
ampan
SuperHelper

« Reply #7 on: December 26, 2006, 01:08:39 PM »

ถูกต้องนะครับ แต่ที่ใช้ได้ไม่อยากอะไรเลย เราจะทำให้เราเข้าใจ เรื่องงาน พลังงานดีขึ้นด้วยการ พิสูจน์ และ เห็นความสำคัญของนิยามพลังงานจลน์  พลังงานศักย์ รวมไปถึง งาน
ถ้าขาดความรู้เรื่อง แคลคูลัส เราคงทำอะไรมากไม่ได้ ผมรอคุณ Mwit_Psycoror  มาต่อนะครับ ถ้าไม่ทราบอะไรจะได้แนะกันต่อไป หรือ น้อง  toaster จะทำก็ยินดีนะครับ  Grin

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
SuperHelper

« Reply #8 on: December 26, 2006, 10:09:20 PM »

ขอบพระคุณมาครับ แต่ช่วงนี้ข้าพเจ้าไม่ค่อยจะว่าง(สอบมิดเทอม reading) ครับ ผมอาจจะได้คิดตอนปีใหม่อะครับ ขอบพระคุณมากๆครับ icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore
SuperHelper

« Reply #9 on: December 27, 2006, 08:36:35 PM »

เริ่มจากเราแอบทราบว่ามี กฏนิวตัน เกี่ยวกับแรงโน้มถ่วง  F =\displaystyle{ G\frac{m_{1}m_{2}}{r^2}} ซึ่งแรงนี้มีทิศทางแบบไหน ลองคิดดูนะครับ มันเป็นเหตุให้เรากำหนดทิศทางของ g ขึ้นมา แล้วบอกว่า แรงโน้มถ่วงที่กระทำกับวัตถุที่เราพูดถึง เป็น  \vec F = m\vec g จากนั้นเราก็เล่นตาม กฏข้อที่สอง ของการเคลื่อนที่ของนิวตัน ลองเปลี่ยนตัวแปร นิดๆ เราก็จะหาความเร็ว ได้ และเป็นการ แสดงกฎอนุรักษ์พลังงาน ด้วย อย่างนี้มันส์กว่าครับ  2funny

ข้าพเจ้าแอบทราบแล้วว่า  F = \displaystyle{G\frac{m_{1}m_{2}}{r^2}} นั่นบอกว่า แรงที่ทำแปรผกผันกับ r^2
จากกฎอนุรักษ์พลังงาน อะไรก็ไม่ทราบ ได้ว่า
\begin{array}{rcl}\displaystyle{{ {1 \over 2}mv^2 &=& \displaystyle \int {fds}   \\\\\displaystyle{1 \over 2}mv^2  &=& \displaystyle - GMm\int\limits_{h + r}^r {{1 \over {r^2 }}dr}   \\\\ \displaystyle {1 \over 2}mv^2  &=&\displaystyle {{GMm} \over {h + r}} - {{GMm} \over r}  \\\\ \displaystyle v &=& \displaystyle\sqrt {2\left[ {{{GM} \over {h + r}} - {{GM} \over r}} \right]}}  \\\\\end{array}}
SuperHelper

« Reply #10 on: December 27, 2006, 08:37:18 PM »

ได้โปรด กรุณาชี้แนะด้วยขอรับ เป็นพระคุณ
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #11 on: December 27, 2006, 09:16:43 PM »

ปกติแล้วเวลาเราคำนวณความเร็วในกรณีที่วัตถุตกลงมาอย่างอิสระครับ ความเร็ว

สูงขนาดที่ว่านี่โหดกว่าโจทย์ อ.ปิฯ อีกขนาดโจทย์ อ.ปิฯ โลกหมุนหนีแล้วน่ะ ของคุณนี่ สนามโน้มถ่วงยังไม่คงที่อีก

icon adore

**เด็ก ม.วิทย์ เครียดขนาดนี้เลยนะนี่  Shocked

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
POKO
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #12 on: December 27, 2006, 09:29:19 PM »

ได้โปรด กรุณาชี้แนะด้วยขอรับ เป็นพระคุณ
ตรวจดูง่ายๆก็รู้ครับว่าคำตอบผิด เนื่องจาก h&gt;0 ดังนั้นคำตอบของ v เป็นจำนวนจินตภาพครับ  ลองย้อนกลับไปดูตั้งแต่บรรทัดแรกนะครับว่าเราทำอะไรผิดนิยามรึเปล่า  งานที่ทำต่อวัตถุ ทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงของพลังงานจลน์  เราก็ดูให้ดีว่าแรงมีทิศไปทางไหน แล้วทำงานจากไหน ไปไหน  แล้วก็พลังงานจลน์เปลี่ยนไปอย่างไร

ปกติแล้วเวลาเราคำนวณความเร็วในกรณีที่วัตถุตกลงมาอย่างอิสระครับ ความเร็ว

สูงขนาดที่ว่านี่โหดกว่าโจทย์ อ.ปิฯ อีกขนาดโจทย์ อ.ปิฯ โลกหมุนหนีแล้วน่ะ ของคุณนี่ สนามโน้มถ่วงยังไม่คงที่อีก

icon adore

**เด็ก ม.วิทย์ เครียดขนาดนี้เลยนะนี่  Shocked

ผมคิดว่าเจ้าของกระทู้คงไม่ได้ต้องการให้คำนึงถึงโลกหมุนหรอกครับ วิธีทำจึงควรจะง่าย  แต่ถ้าเราคำนึงเกี่ยวกับโลกหมุนด้วย ก็เป็นคำถามที่น่าสนใจดีนะครับ
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #13 on: December 27, 2006, 09:42:25 PM »

..
ผมคิดว่าเจ้าของกระทู้คงไม่ได้ต้องการให้คำนึงถึงโลกหมุนหรอกครับ วิธีทำจึงควรจะง่าย  แต่ถ้าเราคำนึงเกี่ยวกับโลกหมุนด้วย ก็เป็นคำถามที่น่าสนใจดีนะครับ

Azn

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
SuperHelper

« Reply #14 on: December 28, 2006, 03:15:28 PM »

อ๋อ ข้าพเจ้าผิดที่
\begin{array}{rcl}\displaystyle {1 \over 2}mv^2  &=&\displaystyle {{GMm} \over {h + r}} - {{GMm} \over r}  \\\\ \displaystyle v &=& \displaystyle\sqrt {2\left[ {{{GM} \over {h + r}} - {{GM} \over r}} \right]}}  \\\\\end{array}}
อินทีเกรดผิดขอรับ  ต้องเป็น
\begin{array}{rcl}\displaystyle {1 \over 2}mv^2  &=&\displaystyle {{GMm} \over r}} - {{GMm} \over {h+r}}  \\\\ \displaystyle v &=& \displaystyle\sqrt {2\left[ {{{GM} \over  r} - {{GM} \over {h+r}}} \right]}}  \\\\\end{array}}

ใช่หรือเปล่าขอรับ  กรุณาชี้แนะด้วยครับ  ขอบพระคุณครับ
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to: