มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8031 Members - Latest Member: ืnarawat
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ถามเรื่อง twin paradox ครับ  (Read 6129 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Europa
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: August 10, 2005, 06:35:07 PM »

คือ ไปอ่านหนังสือมา แล้วเจอเรื่องนี้แล้ว ไม่เข้าใจอะครับ อยากให้ช่วยอธิบาย ที
สมมติว่า นาย A และ นาย B เป็นพี่น้องฝาแฝดกัน นาย A ขึ้นยาน อวกาศ เพื่อไปสำรวจ ดาวเคราะห์ดวงหนึ่ง ซึ่งใช้ความเร็วในการเดินทาง 0.8c และ เนื่องจาก นาย A เดินทางด้วยความเร็วสูงมากทำให้เวลาของนาย A ช้าลง เมื่อกลับมาถึงโลก นาย A จะพบว่า ตัวเอง มีอายุน้อยกว่านาย B ผมสงสัยว่า ในมุมมองของนาย A ตัวเองหยุดนิ่ง แต่นาย B เป็นคนเคลื่อนที่ไป ด้วยความเร็ว 0.8c แทน แล้วตกลงใครจะมีอายุน้อยกว่ากันละครับ

ปล ผมอ่านตามหนังสือหลายเล่มแล้ว แต่ก็ยังไม่เข้าใจสักที เพราะผมคิดว่า ไม่ว่านาย A จะเคลื่อนที่หรือ นาย A จะมองว่าตนหยุดนิ่งแต่ B เคลื่อนที่ ก็ไม่น่าจะต่างกัน
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: August 10, 2005, 06:44:40 PM »

ลองดู กระทู้นี่นะครับ http://www.posn.or.th/index.php?mod=Forums&op=show_question&cid=&tid=50&sid= ผมก็ไม่แน่ใจว่าจะตอบคำถามคุณ Europa ได้ไหม
หมายเหตุ ขอบคุณ บอร์ด สอวน. ที่ผมขโมยมาลง เหอๆๆ Grin

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
I am wathan
neutrino
*

beyond the frame

« Reply #2 on: August 10, 2005, 06:54:30 PM »

ลองดู "แฟนพันธ์แท้ไอน์สไตน์" ของ ดร.บัญชา สิครับ

Remember me.
SOMEDAY, I will be SOMEONE
ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: August 10, 2005, 07:35:04 PM »

http://www.manager.co.th/Science/ViewNews.aspx?NewsID=9480000090016  เอาตัวอย่าง เล็กมาให้ดูครับ ผมเองก็อยากอ่าน แต่คงไม่มีทางเหอๆๆ

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
phys_pucca
Administrator
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #4 on: August 10, 2005, 08:17:04 PM »

ขอแสดงความเห็นนะครับ เพราะผมไม่กล้าบอกว่าผมเข้าใจทฤษฎีนี้

ในทฤษฎีสัมพัทธ์ภาพพิเศษนั้น การระบุว่าใครแก่กว่าใครไม่ี่สำคัญ เพราะมันเป็นสิ่งสัมพัทธ์กันระหว่างกรอบอ้างอิงอยู่แล้ว
แต่สำคัญที่ว่า เมื่อเราเอาไปใช้กับกฎทางฟิสิกส์(อาจเอาเวลาที่บ่งอายุไปใช้)แล้วในกรอบทั้งสองต้องใช้สมการที่มีรูปแบบเดียวกันได้
เหมือนกับความยาวของไม้ ไม่สำคัญที่จะบอกว่าไม้ของใครยาวกว่ากันแน่ แต่สำคัญว่าเมื่อนำความยาวไม้ไปใช้กับกฎทางฟิสิกส์แล้ว
ผลที่ได้ของทั้งสองกรอบต้องสอดคล้องกัน

ผิดถูกอย่างไรผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

icon adore PHYSICS NEVER DIE

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น