ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40668 Posts in 5991 Topics- by 5729 Members - Latest Member: Konosuba
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: ข้อสอบคัดตัวเข้าฟิสิกส์สอวน. กทม. ระดับไม่เกิน ม.4 ปี 2547  (Read 15754 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ampan
SuperHelper

« on: August 09, 2005, 12:03:35 PM »

เรามาหาข้อสอบทำกันดีกว่า รู้สึกว่าในเว็ปนี้ จะมีข้อสอบถึงปี 2546-2547 แต่ไม่มี 2547-2548 (ของปีที่แล้ว) ซึ่งผมจำได้ ว่า อ.ขวัญน่าจะเป็นคนออกข้อสอบ อ.ปิยพงษ์ มีไฟล์ไหมครับเอามาโพสต์ แล้วมานั่งทำกันแก้เวลา แล้วจะได้เป็นประโยชน์ สำหรับคนที่จะสอบปีนี้ด้วยครับ icon adore
« Last Edit: August 17, 2011, 05:41:31 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: August 14, 2005, 10:55:51 AM »

« Last Edit: August 14, 2005, 11:02:17 AM by ปิยพงษ์ » Logged

SuperHelper

« Reply #2 on: August 14, 2005, 11:01:59 AM »

SuperHelper

« Reply #3 on: August 14, 2005, 11:02:42 AM »

ampan
SuperHelper

« Reply #4 on: August 14, 2005, 10:23:27 PM »

เฉลยพร้อมวิธีทำ(อาจมีแต่แนะ)
ข้อหนึ่งแนะว่า ต้องรู้ว่า มิลลิเมตร เป็นกี่เท่าของนิ้ว และต้องฟุต มีกี่นิ้ว
ข้อสอง จำสูตรการเปลี่ยนอุณหภูมิก็ดีนะครับ เพราะมันออกทุกปี
\frac{C}{5} = \frac{F-32}{9} = \frac{K-273}{5} = \frac{R}{4} เมื่อ C เป็นอุณหภูมิในหน่วยเซลเซียส Fเป็นอุณหภูมิในหน่วยฟาเรนไฮ K เป็นอุณหภูมิในหน่วยเควิน R เป็นอุณหภูมิในหน่วยโรเมอร์
ข้อสาม แนวข้อสอง ถ้าพิสูจน์ข้อสอง ได้
ข้อสี่ ใช้ สูตรของเลนซ์  \frac{1}{f} = \frac{1}{u}+\frac{1}{v} when f เป็นความยาวโฟกัส uเป็นระยะวัตถุ v เป็นระยะภาพ ขอให้ศึกษาเงื่อนไขการแทนค่าให้ดีๆครับ แล้วคุณจะทำข้อสอบได้
ข้อห้า สิ่งที่อยากแนะคุณควรรู้จักวงจรไฟฟ้าเบื้องต้น คำตอบข้อนี้ คือ 100 mA
« Last Edit: August 17, 2011, 05:42:35 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ampan
SuperHelper

« Reply #5 on: August 15, 2005, 04:53:18 PM »

ข้อหก เราอาจใช้ความรู้เก่าๆ เรื่องแสงที่สะท้อนกระจกเงาระนาบว่าเมื่อมันเปลี่ยนมุมไป \theta จะทำให้มันเบนไปจากแนวเดิม 2\theta แนะว่าลองวาดรูปดู ซึ่งข้อนี้ เราอาจบอกว่าการสะท้อนท่จุด p ก็ไม่ต่างจากการสะท่อนที่ผิมระนาบแบบกระจกราบเลย
ข้อเจ็ดความรู้ที่ต้องใช้ ความรู้เรื่องแรงลอยตัว และการfree body
ข้อแปด ง่ายกว่าข้อเจ็ด
ข้อเก้า ต้องรู้นิยามของ สัมประสิทธิ์การขยายตัวเชิงเส้น
ข้อสิบใช้ผลจากข้อ เก้า
หมายเหตุ เดี๋ยวจะเอาคำตอบมาใส่ครับ อ.ปิยพงษ์ ช่วยมาเช็คหลักการให้ได้ไหมครับ  icon adore

SuperHelper

« Reply #6 on: August 15, 2005, 05:51:57 PM »

ข้อสาม แนวข้อสอง ถ้าพิสูจน์ข้อสอง ได้

บางคนทำข้อสองได้เพราะจำสูตรการเปลี่ยนหน่วยได้  แต่ทำข้อสามไม่ได้เพราะไม่รู้หลักการการแบ่งสเกลของเทอร์มอมิเตอร์

ampan
SuperHelper

« Reply #7 on: August 15, 2005, 06:46:56 PM »

สำหรับหลักการการเปลี่ยนหน่วยของอุณหภูมินั่น เราลองคิดง่ายๆว่า เราทำเทอร์โมมิเตอร์มาเพื่อวัดอุณภูมิ แล้วทำการแบ่ง สเกล ของเทอร์โมมิเตอร์ ถ้ามีคนชื่อ เอ และ บี บอกจะทำเทอร์โมมิเตอร์ โดยนาย เอ บอกว่าฉันจะทำเทอร์โมมิเตอร์ มี 100 ช่อง เริ่มตั้งแต่ 0 ถึง 100 เอองศา ส่วนนายบี บอกว่าฉันจะทำแค่ 80 ช่อง เริ่มจาก 0 ถึง 80 บีองศา ถาม ว่าคุณรู้ใช่ม่ะว่า หนึ่ง ที่ 0 เอองศา เป็นกี่ บีองศา
    สอง ที่ 80 บีองศา  เป็นกี่ เอองศา
งั้นถามอีกว่า ที่  A เอองศา ละ เป็น กี่ บีองศา
มีนาย ซี โผล่หัวเข้ามา บอกว่า ฉันไม่ทำแบบพวกนายหรอก ฉันจะทำสเกล 180 ช่อง เริ่มที่ 32 ซีองศา และ 212 ซีองศา คุณหาได้ไหม ว่า คุณจะเปรียบเทียบหน่วย ทั้งสามอย่างไร
หมายเหตุ วิธีนี้ ออกจะยาวไปหน่อย  ขออภํยสำหรับคนเก่ง  icon adore  เผอิญผมไม่เก่ง เลยค่อยๆคิดๆ ค่อยๆทำๆ

zabutao
neutrino
*

เด็กหาดใหญ่

« Reply #8 on: September 27, 2005, 12:56:23 AM »

ข้อสามตอบ 33 องศาB หรือปล่าวคับ
ถ้าคิดจาก f-32 เป็น a-40
ampan
SuperHelper

« Reply #9 on: September 27, 2005, 11:54:46 AM »

ถ้าคิดจาก f-32 เป็น a-40
คำตอบถูกครับ แต่คิดจาก ... ไม่เข้าใจครับ  Huh

zabutao
neutrino
*

เด็กหาดใหญ่

« Reply #10 on: September 27, 2005, 04:42:40 PM »

คือ กระผมเทียบจาก องศา c และ องศา f เป็น องศา aและ
เพื่อหาความสัมพันธ์ในลักษณะที่เหมือนกันครับ
แล้วค่าที่เหลือก็ค่อยแทนค่า แล้วกำหนดตัวคูณเป็นค่า สัมประสิด
zabutao
neutrino
*

เด็กหาดใหญ่

« Reply #11 on: September 27, 2005, 04:49:32 PM »

จากข้อสอบนะคับ
ผมอยากรู้ว่าข้อ 7 กับ ข้อ 8  ตาชั่งอ่านค่าเท่ากันไหมครับ???
แล้วค่าที่อ่านเพิ่มเป็นค่า แรงลอยตัวหรือเปล่่าคับ???
ampan
SuperHelper

« Reply #12 on: September 27, 2005, 05:06:43 PM »

คือ กระผมเทียบจาก องศา c และ องศา f เป็น องศา aและ
เพื่อหาความสัมพันธ์ในลักษณะที่เหมือนกันครับ
แล้วค่าที่เหลือก็ค่อยแทนค่า แล้วกำหนดตัวคูณเป็นค่า สัมประสิด
ขอวิธีทำแบบเต็มๆ ครับ อยากรู้ว่าเทียบกับองศาเซลเซ๊ยล อย่างไร เทียบกับ องศาฟาเรนไฮ อย่างไร
ส่วน ข้อ เจ็ด แปด แนะให้ไปทำความเข้าใจเรื่อง กฎนิวตัน โดยเฉพาะ การFree body และแรงต่างๆ จากนั้น ข้อนี้ ก็จะไม่มีอะไร
« Last Edit: September 27, 2005, 05:08:30 PM by ampan » Logged

zabutao
neutrino
*

เด็กหาดใหญ่

« Reply #13 on: September 27, 2005, 10:34:41 PM »

ผมขอศึกษาวิธีพิมพ์วิธีทำก่อนนะครับ
แล้วข้อ7 กับ 8 นั้นผมอยากรู้ว่าคำตอบมันเท่ากันไหม
เพราะผมรู้สึกไม่แน่ใจกับคำตอบที่ผมได้ว่า เท่ากัน ขอช่วยอีกทีนะครับ
 icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore icon adore
ampan
SuperHelper

« Reply #14 on: September 27, 2005, 11:57:20 PM »

ได้เท่ากันไหม หนอ ผมก็ไม่ค่อย เก่ง ลองทำดูก็เลยละกัน สมมติว่า น้ำที่ใส่นั้น มีมวล(บวกภาชนะด้วย) เท่ากับ  m_{1}
พิจารณา รูปแรกในข้อ เจ็ด กำหนดว่า ตาชั่งวัดน.น. โดยขึ้นกับ แรงแนวฉาก  N ดู จากสมดุล จะได้  N = m_{1}g
พิจารณา รูปที่สองในข้อเจ็ด คิดระบบเป็น มวลทั้งหมด จะได้  T+N_{1} = (m+m_{1})g ลองพิจารณามวลติดเชือกอย่างเดียวจะได้  T+B = mg ทีคือแรงตึงเชือก บี คือแรงลอยตัว
พิจารณา ข้อแปด มีแรงอะไรกระทำ ดูดี จะได้  N_{2} = (m_{1}+m)g เพราะฉะนั้น ลองเทียบ ดูว่า เอ็น แต่ละข้อเท่ากันไหม

หมายเหตุ ขณะทำ ตอนตี สอง อาจทำอะไรผิดพลาดไป มีอะไรผิดแก้ให้ด้วยนะครับ icon adore
« Last Edit: August 17, 2011, 05:43:33 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น