ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41458 Posts in 6253 Topics- by 9034 Members - Latest Member: KainaiPVC
mPEC Forumฟิสิกส์โอลิมปิก วิทยาศาสตร์โอลิมปิก ข้อสอบแข่งขัน ข้อสอบชิงทุนฟิสิกส์สอวน ฟิสิกส์ สอวนคนที่ได้เหรียญจากการแข่งขันสอวน.ระดับประเทศจะได้รับทุนอะไรมั้ยครับ
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: คนที่ได้เหรียญจากการแข่งขันสอวน.ระดับประเทศจะได้รับทุนอะไรมั้ยครับ  (Read 20053 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
radical
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: December 07, 2006, 08:22:13 PM »

นักเรียนที่ได้เหรียญจากการแข่งขันระดับประเทศ40กว่าคน นอกจากจะได้สิทธิ์ไปสอบสสวท.รอบ2ได้ แล้วมีใครให้ทุนไปเรียนต่อมั้ยครับ หรือมีแต่สสวท.รอบ16คน
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: December 07, 2006, 09:11:18 PM »

นักเรียนที่ได้เหรียญจากการแข่งขันระดับประเทศ40กว่าคน นอกจากจะได้สิทธิ์ไปสอบสสวท.รอบ2ได้ แล้วมีใครให้ทุนไปเรียนต่อมั้ยครับ หรือมีแต่สสวท.รอบ16คน

เท่าที่รู้ ในตอนนี้ยังไม่มี  Sad

Peace
neutrino
*

« Reply #2 on: December 09, 2006, 05:14:47 AM »

เสริมนิดนึงนะครับ รอบ 16 คน ไม่มีทุนต่อเมืองนอกให้นะครับ
ถ้าไม่อยากเรียนก็ลองถามอาจารย์ดูว่าทำไม  idiot2

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #3 on: December 09, 2006, 05:01:50 PM »

ถ้าไม่อยากเรียนก็ลองถามอาจารย์ดูว่าทำไม  idiot2

งงอะครับ หมายความว่ายังไงหรอครับ  Huh

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
Peace
neutrino
*

« Reply #4 on: December 09, 2006, 09:08:25 PM »

เรื่องมันยาวครับ เมื่อก่อนเค้าจะให้ทุนเฉพาะ IPhO เท่านั้น ซึ่งก็คือ 5 คน แต่ถ้ามีคนไม่รับทุน ทุนจะตกไปยังคนอื่นในค่ายก่อนหน้า แล้วสามารถตกไปยังปีต่อไปได้อีก
(อันนี้สำหรับวิชาอื่นยังเป็นอย่างนี้อยู่ ยกตัวอย่างเช่นค่ายเลข ทุนตกไปเกือบถึงค่ายแรกแล้ว)
แต่พอมีการขอทุนให้กับตัวแทน APhO ทำให้ทุนเพิ่มเป็นแปดคน ก็มีการหยุด ไม่ให้มีการ"ตกทุน"ไปยังคนอื่น ดังนั้นคิดในหลักความเป็นจริง

กรณีแรก จะมีคนห้าคนได้รับทุนเสมอ
กรณีที่สอง จะมีคนไม่เกินแปดคนได้รับทุน
ดูยังไงอย่างที่สองก็ดีกว่าใช่มะ
คำถามคือ...ถ้าเป็นแบบปีที่แล้ว รับทุน 4 คน อีกหนึ่งทุนควรจะตกรึเปล่า??

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

basst94
neutrino
*

« Reply #5 on: December 09, 2006, 09:34:25 PM »

ความจริงมันซับซ้อนกว่านั้นครับ  5 คนคือได้ช้วร์ แต่อีก 3 คนต้องรออนุมัติเป็นรายๆไป ไม่รู้ว่าทำไม
ถ้าไม่ครบ 5 คน ก็ไม่มีตกไปให้คนอื่นครับ
SuperHelper

« Reply #6 on: December 09, 2006, 10:45:29 PM »

มีคนเสนอว่า

1. คนที่ได้รับทุนแล้ว คือได้ไปแข่งต่างประเทศแล้ว ไม่ควรไปอีก เพื่อเปิดโอกาสให้รุ่นต่อไปได้ทุน ท่านสามารถทำให้ชีวิตของเพื่อนท่านเปลี่่ยนไปอย่างมากถ้าเขาได้ทุนไปเรียนต่อ

2. คนที่รู้แน่ว่าไม่เรียนต่อทางด้านที่จะไปแข่ง คือคิดว่าไม่เอาทุน เช่น เห็นว่าเรียนวิศวะฯหรือแพทย์ในประเทศดีกว่า ไม่ควรเข้ามาในโครงการนี้ เพราะจะไปตัดโอกาสของผู้อื่นที่มีความตั้งใจว่าจะเรียนต่อทางด้านนี้ เพราะจริง ๆ แล้วโครงการนี้เป็นโครงการส่งเสริมวิทยาศาสตร์ ไม่ใช่ความมีตัวตนของตัวเอง วงศ์ตระกูล หรือโรงเรียน  Shocked

Peace
neutrino
*

« Reply #7 on: December 10, 2006, 12:45:43 AM »

ข้อหนึ่งผมเห็นด้วยครับ แต่ก็ไม่ควรจะต้องบังคับอะไร แล้วแต่ความสมัครใจ

ข้อสองผมว่าน่าจะพิจารณาเรื่องโครงการโอลิมปิกนี้ว่าจุดประสงค์คือเพื่อส่งนักเรียนไปแข่ง หรือเพื่อคัดเลือกนักเรียนรับทุนนะครับ ซึ่งส่วนตัวผมคิดว่าทุนเป็นผลพลอยได้เฉยๆ

ผมเสนอว่า พยายามเสนอให้มีการตกทุนเหมือนวิชาอื่น ครับ

SuperHelper

« Reply #8 on: December 10, 2006, 01:30:39 AM »

...

ข้อสองผมว่าน่าจะพิจารณาเรื่องโครงการโอลิมปิกนี้ว่าจุดประสงค์คือเพื่อส่งนักเรียนไปแข่ง หรือเพื่อคัดเลือกนักเรียนรับทุนนะครับ ซึ่งส่วนตัวผมคิดว่าทุนเป็นผลพลอยได้เฉยๆ

ผมเสนอว่า พยายามเสนอให้มีการตกทุนเหมือนวิชาอื่น ครับ

จุดประสงค์หลักคือการส่งเสริมวิทยาศาสตร์  การไปแข่งเป็นเครื่องมือหนึ่งที่ช่วยให้มีการตื่นตัว  การที่คนได้ทุนไปเรียนต่อวิทยาศาสตร์ก็เป็นส่วนหนึ่งของการส่งเสริมวิทยาศาสตร์  การกระทำอื่นใด ๆ ควรสอดคล้องกับจุดประสงค์หลักในการส่งเสริมวิืทยาศาสตร์  Cool

Peace
neutrino
*

« Reply #9 on: December 10, 2006, 03:32:59 AM »

เห็นด้วยครับ  great

แต่เหมือนว่าเดี๋ยวนี้จะให้ความสนใจกับการแข่งขันมากกว่าการพัฒนาวิทยาศาสตร์นะครับ

phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #10 on: December 10, 2006, 09:52:27 AM »

มีคนเสนอว่า

1. คนที่ได้รับทุนแล้ว คือได้ไปแข่งต่างประเทศแล้ว ไม่ควรไปอีก เพื่อเปิดโอกาสให้รุ่นต่อไปได้ทุน ท่านสามารถทำให้ชีวิตของเพื่อนท่านเปลี่่ยนไปอย่างมากถ้าเขาได้ทุนไปเรียนต่อ

2. คนที่รู้แน่ว่าไม่เรียนต่อทางด้านที่จะไปแข่ง คือคิดว่าไม่เอาทุน เช่น เห็นว่าเรียนวิศวะฯหรือแพทย์ในประเทศดีกว่า ไม่ควรเข้ามาในโครงการนี้ เพราะจะไปตัดโอกาสของผู้อื่นที่มีความตั้งใจว่าจะเรียนต่อทางด้านนี้ เพราะจริง ๆ แล้วโครงการนี้เป็นโครงการส่งเสริมวิทยาศาสตร์ ไม่ใช่ความมีตัวตนของตัวเอง วงศ์ตระกูล หรือโรงเรียน  Shocked

ผมเห็นด้วยกับอาจารย์ครับ icon adore icon adore icon adore
โอกาสเป็นสิ่งที่สำคัญสำหรับคนหลายคน และสิ่งที่บางคนไม่เห็นค่าอาจจะเป็นสิ่งที่มีค่ามากๆสำหรับคนอื่น
เช่น เราบอกว่าเราไม่ชอบเต้าหู้เวลาไปกิน MK เราก็ทิ้งไป แต่สำหรับคนในบางที่นั้น เต้าหู้ที่เราทิ้งไปอาจต่อชีวิตเขาได้อีกหนึ่งวัน

การที่เราทิ้งโอกาสที่จะไปเรียนต่อ มันหมายถึงโอกาสที่ประเทศจะมีบุคคลากรที่มีคุณภาพทางด้านวิทยาศาสตร์ได้หายไปด้วย
ถึงแม้ตอนนี้บางคนคิดว่ามันมีมากแล้ว แต่ที่จริงแล้วมันยังไม่พอ ที่จะมาสู้รบกับใคร เห็นได้จากระบบการศึกษาที่ยังไม่ไปไหน

เหรียญที่ได้มาจะสังเกตได้ว่ามีคนสนใจแค่ไม่กี่คน หรือก็ไม่นาน เพราะมันไปอยู่แค่มุมเล็กๆของหนังสือพิมพ์
แต่ตัวบุคคลนั้นจะอยู่ไปอีกนาน หากบุคคลนั้นได้รับโอกาสที่ดี ต่อไปคนอีกเป็นร้อยเป็นพันก็จะได้สิ่งตอบแทนจากโอกาสที่คนๆนั้นจะได้รับ

โอกาสเป็นสิ่งสำคัญ บางครั้งมันอาจทำให้ชีวิตคนๆนึงเปลี่ยนไปเลยก็ได้

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
Jiwling
neutrino
*

« Reply #11 on: September 19, 2007, 08:44:39 PM »

ผมชอบเรียนฟิสิกส์ และก็อยากใช้ฟิสิกส์ให้เป็นประโยชน์ ผมก็เลยอยากเป็นวิศวกร

แต่ผมไม่ทราบว่าถ้าจบทางสาขาวิทยาศาสตร์แล้วผมจะได้ทำงานแบบไหน จะได้ใช้ความรู้ของผมให้เป็นประโยชน์หรือเปล่า อาจารย์ช่วยแนะนำทีนะครับว่าถ้าผมเรียนทางสาขาวิทยาศาสตร์แล้วจะต้องทำงานประเภทไหน ลักษณะยังไง
NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #12 on: September 19, 2007, 09:03:13 PM »

ผมชอบเรียนฟิสิกส์ และก็อยากใช้ฟิสิกส์ให้เป็นประโยชน์ ผมก็เลยอยากเป็นวิศวกร

แต่ผมไม่ทราบว่าถ้าจบทางสาขาวิทยาศาสตร์แล้วผมจะได้ทำงานแบบไหน จะได้ใช้ความรู้ของผมให้เป็นประโยชน์หรือเปล่า อาจารย์ช่วยแนะนำทีนะครับว่าถ้าผมเรียนทางสาขาวิทยาศาสตร์แล้วจะต้องทำงานประเภทไหน ลักษณะยังไง
หมายความว่า คิดว่าเรียนวิทยาศาสตร์แล้ว จะไม่ได้ใช้ฟิสิกส์ให้เป้นประโยชน์หรอครับ -*-

ป.ล. 1 ผมเห็นด้วยกับพี่พีซนะครับ ควรจะให้มีการตกทุนเหมือนกันวิชาอื่นมากกว่า มันไม่มีเหตุผลอะไรที่เรามีแข่ง APhO แล้วทุนจะไม่ตก เพราะยังไง สสวท ก็ยังให้ทุนมาแค่ 5 ทุนอยู่เหมือนเดิม knuppel2

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
SuperHelper

« Reply #13 on: September 19, 2007, 09:14:55 PM »

...

โครงการโอลิมปิกวิชาการตั้งขึ้นมาเพื่อส่งเสริมการเรียนการสอนวิทยาศาสตร์ในประเทศไทย  การส่งนักเรียนไปแข่งขันต่างประเทศเป็น"อุบาย"อย่างหนึ่ง เป้าหมายหลักไม่ใช่การแข่งขันเพื่อเอาชนะว่าใครเก่งกว่าใคร แต่เพื่อให้มีความสนใจในทางวิทยาศาสตร์ ได้พบเพื่อน ๆ ที่ชอบวิทยาศาสตร์เหมือนกัน เพื่อส่งเสริมให้มีคนชอบวิทยาศาสตร์จำนวนมากพอที่จะทำให้สังคมเมืองไทยมีความพอเพียงที่จะอยู่ได้ด้วยตนเอง  การให้ทุนไปเรียนต่อเป็นการส่งเสริมเพิ่มเติมอีกทางหนึ่งที่ทำให้ชีวิตคนบางคนที่ฐานะเศรษฐกิจทางบ้านไม่ดีพอ ได้มีโอกาสทำให้ชีวิตพลิกผันไปจากเดิมได้มาก  coolsmiley

asakura
neutrino
*

« Reply #14 on: October 17, 2008, 08:51:15 PM »

อาจารย์ ปิยะพงษ์ ครับ

ถ้าต้องการไปเรียน ต่อ ด้านวิทยาศาสตร์ ที่ต่างประเทศ ควรจะสอบทุน ของอะไรดีครับ

เเละ มหาลัยไหน อะครับ ถ้าสอบได้เเล้วน่าเข้าที่สุด  ขอคำชี้เเนะด้วยนะครับ     

Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to: