มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8024 Members - Latest Member: Prangg
Pages: 1 2 »   Go Down
Print
Author Topic: คาบกรณี สปริงมีมวล  (Read 16817 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ampan
SuperHelper

« on: July 31, 2005, 10:36:04 PM »

ผมเคยจำได้ว่าในหนังสือที่ อ.ปิยพงษ์แปลนะ มันมีเรื่องนี้อยู่ในโจทย์ท้ายบท
ผมลองพิสูจแล้ว แต่ใช้หลักของพลังงาน แล้วถ้าจะใช้ กฎนิวตันทำตรงๆเลยนี้ทำอย่างไรครับ ว่าแต่ผมพิสูจน์ถูกไหม ตรวจให้ด้วยครับ
« Last Edit: July 31, 2005, 10:43:29 PM by ampan » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #1 on: August 01, 2005, 08:38:19 PM »

คือผม ก็ใช้พลังงานพิสูดไม่เปนครับ ใช้นิวตันตลอดเลย ใครใช้พลังงานพิสูดก็ช่วยๆบอกกานมั่งนะครับ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
non-self
neutrino
*

« Reply #2 on: August 01, 2005, 09:27:33 PM »

ทำไมความเร็วควรแปรผันตรงกับระยะทางอะครับ   พิสูจน์ยังไงหรอครับ
ampan
SuperHelper

« Reply #3 on: August 01, 2005, 09:37:07 PM »

ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับว่าทำไม ความเร็วถึงแปลผันตรงกับระยะ  คือในหนังสือ แนะ ว่าให้ทำแบบนั่น ครับ

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
non-self
neutrino
*

« Reply #4 on: August 01, 2005, 10:12:44 PM »

อ่าวเป็นงั้น  รบกวนอาจารย์ปิยพง ช่วยตอบด้วยคราบ  icon adore
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #5 on: August 02, 2005, 07:30:09 AM »

คือผม ก็ใช้พลังงานพิสูดไม่เปนครับ ใช้นิวตันตลอดเลย ใครใช้พลังงานพิสูดก็ช่วยๆบอกกานมั่งนะครับ

ก็ที่เขาโพสต์ให้ดูในคำถาม (ที่สแกนมา) ก็ใช้วิธีพลังงานไง แล้วหาอนุพันธ์เพื่อหาสมการการเคลื่อนที่  โอ๊ย ทำไมไม่ค่อยอ่านโจทย์ หรือสิ่งที่คนอื่นเขาเขียนกันให้ดี ๆ  Sad

SuperHelper

« Reply #6 on: August 02, 2005, 07:32:58 AM »

ทำไมความเร็วควรแปรผันตรงกับระยะทางอะครับ� �พิสูจน์ยังไงหรอครับ

พิสูจน์ไม่ได้!!  เป็นสมมุติฐานของแบบจำลองนั้น ๆ   นี่เป็นสมมุติฐานที่ง่ายที่สุดที่เข้าท่า
สปริงของจริงแบบอื่นอาจไม่ได้เป็นอย่างนี้ก็ได้  คำตอบก็จะเป็นอย่างอื่น  ถ้าอยากตรวจสอบ ก็อาจทดลองวัดอัตราเร็วของจุดต่าง ๆ บนสปริงดู แล้วนำผลมาใส่ในทฤษฎีอีกที

ampan
SuperHelper

« Reply #7 on: August 02, 2005, 07:38:42 AM »

อ.ปิยพงษ์ครับ ด้วยกฎนิวตันตรงๆ นี้ เราพอจะมีปัญญา แก้ปัญหาข้อนี้ไหมครับ มันจะวุ่นวายมากไหมครับ

SuperHelper

« Reply #8 on: August 02, 2005, 12:16:11 PM »

อ.ปิยพงษ์ครับ ด้วยกฎนิวตันตรงๆ นี้ เราพอจะมีปัญญา แก้ปัญหาข้อนี้ไหมครับ มันจะวุ่นวายมากไหมครับ

โดยหลักการแล้ว ต้องทำได้ แต่ว่าคงยุ่งมาก

ว่าแต่ว่า โจทย์ข้อหมุน ๆ ใน Irodov ทำได้เรียบร้อยแล้วหรือ ถึงขึ้นข้อใหม่ Huh
« Last Edit: August 02, 2005, 03:36:34 PM by ปิยพงษ์ » Logged

ampan
SuperHelper

« Reply #9 on: August 02, 2005, 10:08:16 PM »

คิดว่าพอจะเริ่มเข้าใจ ส่วนที่ไม่รู้ และเข้าใจผิดหลายๆแล้วครับ เลยไปนั่งอ่าน หันงสือใหม่อีกครั้ง เลยได้อะไรที่หลงๆ ลืมๆ ไม่รู้ มากมายครับตอนนี้
ผมกำลังคิดว่า กำลังรอให้สมอง มีเวลานั่งขบคิดมากขึ้น แล้วจะดีขึ้นครับ

FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #10 on: August 06, 2005, 09:01:08 PM »

ถามครับพลังงานศักย์ของสปริงมีมวลกระจายสมำ่เสมอติดมวลดังรูป ampan วางตั้งขึ้นมาฉากผิวโลก พลังงานศัยก์สปริงมีค่าเท่าไหรหรือครับ?

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
SuperHelper

« Reply #11 on: August 07, 2005, 08:33:21 AM »

ถามครับพลังงานศักย์ของสปริงมีมวลกระจายสมำ่เสมอติดมวลดังรูป ampan วางตั้งขึ้นมาฉากผิวโลก พลังงานศัยก์สปริงมีค่าเท่าไหรหรือครับ?

พลังงานศักย์ทั้งหมดประกอบด้วยพลังงานศักย์ยืดหยุ่นของสปริงบวกกับพลังงานศักย์โน้มถ่วงของมวลสปริงกับก้อนวัตถุ  มีค่าเท่าไรตอนใด ๆ ก็หาเอาเองแล้วกัน  ได้เท่าไรแล้วแสดงวิธีทำให้ดูด้วย

ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #12 on: August 10, 2005, 09:08:36 PM »

ลองคิดเมื่อปริงยาว x ใดๆ ความยาวธรรมชาติของสปริงเป็น l พลังงานศักย์สปริงคือ \frac{1}{2}k(x-l)^2
พลังงานจลน์ได้จากการอินติเกรตโดยพิจารณาจากตำแหน่ง wซึ่งเป็นตำแหน่งใดๆเทียบกับจุดที่ยึดกับกำแพง� � อินติเกรตจาก0ถึงx
{d \over {dt}}\sum E = 0
คิดออกมาจะได้
 - \omega^2 x = a + c
x คือตำแหน่ง� � �a คือความเร่ง
โอเมก้ากับcลองไปหาดู ก็จะได้คาบจากโอเมก้า Grin

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
ampan
SuperHelper

« Reply #13 on: August 10, 2005, 09:44:51 PM »

ผมอ่านของน้องccchhhaaammmppp  แล้วงงมากมายครับ(ผมอาจโง่ไป)  - \omega^2 x = a + c มาจากไหนครับ  a คือความเร่ง ของอะไรครับ  - \omega^2 x ไม่ใช่ความเร่งของระบบสั่นแบบนี้เหรอครับ งงไปหมดครับ  Huh icon adore

ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #14 on: August 11, 2005, 09:35:51 PM »

ขอโทษนะครับ อาจจะพิมพ์ชุ่ยไปนิด
จากรูป พลังงานศักย์มีเพียงพลังงานศักย์ยืดหยุ่นจากสปริง(ให้พลังงานศักย์โน้มถ่วงเทียบกับระนาบโต๊ะนี้จึง=0)
ให้ความยาวธรรมชาติของสปริงนี้เป็น l
จากรูป พลังงานศักย์สปริงคือ \frac{1}{2}k(x-l)^2----------------1
ทีนี้เรามาหาพลังงานจลน์ ซึ่งเราน่าจะพอรู้ว่าพลังงานจลน์ของ M คือ \frac{1}{2}Mv^2---------2
เนื่องจากส่วนต่างๆของสปริงมีความเร็วไม่เท่ากัน ถ้าเราคิดให้สปริงยืดอย่างสม่ำเสมอ ความเร็วที่ตำแหน่ง w
=\frac{wv}{x}
เราจึงได้พลังงานจลน์ของมวล dm ที่ตำแหน่ง w เป็น
\frac{1}{2}(\frac{wv}{x})^2 dm
(\frac{w^2 v^2}{2x^2})dm -------3
ถ้าให้มวลของสปริงสม่ำเสมอจะได้มวล dm=m\frac{dw}{x}
แทนค่าในสมการที่3
m\frac{w^2 v^2}{2x^3}dw
พลังงานจลน์ของทั้งสปริงคือ
 \int_0^{w = x} {{{mv^2 } \over {2x^3 }}w^2 dw}
=\frac{mv^2}{6}-----------------------4
จากกฎการอนุรักษ์พลังงาน
{d \over {dt}}\sum E = 0 นำสมการ1 2 4มาใส่
k(x-l)v+Mv\frac{dv}{dt}+\frac{mvdv}{3dt}=0
-kx+kl=(M+\frac{m}{3})a
เพื่อให้ง่ายเราก็เอากรอบอ้างอิงของเราไปตั้งที่ตำแหน่งของความยาวธรรมชาติ แล้วพจน์ kl จะเป็น0
ทำคล้ายๆกับพี่ทำแหละครับ เพียงเพิ่มพจน์ l ขึ้นมา
ถ้าพี่ลองให้เป็นสปริงในแนวระดับจะมีค่าคงตัวหลุดออกมาเยอะกว่านี้ ถ้าเราจะคิดคาบเราก็ไม่ต้องคิดส่วนที่เป็นค่าคงตัวเพราะเราสามารถเปลี่ยนกรอบอ้างอิงได้
« Last Edit: August 11, 2005, 09:47:29 PM by ccchhhaaammmppp » Logged

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
Pages: 1 2 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น