ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

40992 Posts in 6086 Topics- by 6030 Members - Latest Member: Thanakrit
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระอยากรู้ว่าอาจารย์และพี่ๆที่นี่มีความเห็นอย่างไรเกี่ยวกับข้อสอบชิงทุนครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: อยากรู้ว่าอาจารย์และพี่ๆที่นี่มีความเห็นอย่างไรเกี่ยวกับข้อสอบชิงทุนครับ  (Read 4074 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
radical
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« on: November 14, 2006, 09:18:44 PM »

ข้อสอบชิงทุนต่างๆทั้งทุนคิง ทุนกระทรวงวิทย์ ทุนพสวท. ทุนกพ. ทุนเรียนต่อต่างประเทศดังๆของไทย ในวิชาฟิสิกส์ เป็นอย่างไร ออกยากมากน้อยแค่ไหน  (เทียบกับข้้อสอบในค่าย)ครับ
พอดีจำได้ว่าอ.วุทธิพันธ์ เคยบอกในค่ายว่าอยากรู้ว่าข้อสอบยากง่ายอย่างไรให้ถามอาจารย์นะครับ
Peace
neutrino
*

« Reply #1 on: November 15, 2006, 03:12:21 AM »

ผมว่าคนละแนวครับ
ความเห็นส่วนตัวของผมผมว่าข้อสอบในค่าย(ก็ข้อสอบทุนพสวท.น่ะแหละ  tickedoff)เน้นในเรื่อง Skill
ส่วนข้อสอบชิงทุน(เหมือนว่าทุนรัฐบาลอื่นๆ ทุกอันจะใช้ข้อสอบเดียวกันนะ  Azn) จะออกไปในทาง Knowledge มากกว่า เช่น มุมของแบรกคืออะไร uglystupid2 uglystupid2  idiot2

ทั้งนี้ผมไม่เคยสอบข้อสอบชิงทุนนะครับ ได้แต่ฟังคนอื่นเค้ามา  2funny
อีกอย่างคือ ผมนึกไม่ออกแฮะ ว่ามีนักเรียนทุนรัฐบาลที่ไม่ใช่ทุนพสวท.คนไหนบ้างที่เล่นบอร์ดนี้ ที่นึกออกก็มีพี่ต้าคนเดียวอะครับ (กรณีพี่อำพัน มันเลยเวลาสอบไปแล้วอะครับ)

ขอให้โชคดีครับ

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
ampan
SuperHelper

« Reply #2 on: November 16, 2006, 06:00:37 PM »

ผมว่านะ ข้อสอบชิงทุน คัดคนนี่ ก็ได้คนมาหลายแบบ แต่น่าจะเน้นความรอบรู้อย่างที่ Peace บอก ส่วนข้อสอบในค่าย ค่อนข้างแตกต่าง สิ่งหนึ่งที่อยากจะบอกไว้ก็คือ นักเรียนทุนรัฐบาลเอง ก็ไม่ใช่ว่าเก่งกว่าเราทุกคน โดนเฉพาะ ทุนที่คัดคนจากต่างจังหวัด อาจเป็นเพราะ กรุงเทพ เป็นศูนย์รวมคนเก่งจากทั่วประเทศก็ได้ เลยทำให้ ภูมิภาค ตอนนี้ไม่ค่อยมีคนเก่งแบบ เฉียบขาด  Cool

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น