ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6071 Members - Latest Member: Rota
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระขอปรึกษาเรื่อง Astrophysics
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ขอปรึกษาเรื่อง Astrophysics  (Read 5146 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
อเส็งเคร็ง
neutrino
*

« on: November 05, 2006, 11:09:51 PM »

สวัสดีครับอ.ปิยพงษ์(สุดหล่อ)  และทุกๆท่าน(ที่น่ารักทุกคน)
  เนื่องด้วยผมกำลังจะสอบทุนรัฐบาล  แล้วเห็นทุนหนึ่งโดนใจผมมาก(อย่างแรง!!) 
  ทุนนี่เป็นตามความต้องการของ  "สถาบันวิจัยดาราศาสตร์แห่งชาติ" ไปศึกษาต่อทางด้าน
   ดาราศาสตร์ฟิสิกส์(Astrophysics)
   ระดับปริญญา  ตรี-โท-เอก ณ อเมริกา  อังกฤษ  ญี่ปุ่น  ออสเตเรีย หรือ นิวซีแลนด์
                จึงใคร่ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับ"ดาราศาสตร์ฟิสิกส์(Astrophysics)"  จากทุกๆท่านและอ.ปิยพงษ์(สุดๆหล่อและหล่อสุดๆ) 
                !!ได้โปรดบอกในสัปดาห์นี่ด้วย(เพราะจะต้องส่งใบสมัครก่อนวันที่  15  พฤศจิกายน!!
                ขอให้ทุกท่านมีความสุข ความเจริญ จากการลอยกระทง

* einstein-2.jpg (36.35 KB, 238x451 - viewed 341 times.)
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: November 06, 2006, 12:35:20 PM »

จากประสบการณ์เข้าค่ายฟิสิกส์ดาราศาสตร์มา ผมเห็นว่า เป็นสาขาที่น่าสนใจ เพราะว่า มันใช้ทั้งคณิตศาสตร์และฟิสิกส์อย่างมากในการแก้ปัญหา รวมทั้งต้องใช้การจำลองและการคำนวน numerical method ด้วย รวมทั้งขอบเขตความรู้ก็แทบที่จะคลุมหลายๆสาขา

ก็รู้อยู่เท่านี้ ส่วนกลับมาแล้วจะมีเครื่องมิอให้ใช้หรือเปล่าไม่ทราบ  Tongue

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Taoman
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #2 on: November 06, 2006, 09:48:23 PM »

สมัครที่ไหนอะครับ ผมอยากลองดูบ้าง เห็นน่าสนใจดี
Peace
neutrino
*

« Reply #3 on: November 07, 2006, 07:15:11 AM »

สมัครที่ไหนอะครับ ผมอยากลองดูบ้าง เห็นน่าสนใจดี

ไม่แน่ใจครับ เพราะไม่เคยสมัคร แต่ดูข้อมูลได้ที่เวบของก.พ.

http://www.ocsc.go.th

เข้าไปตรงส่วน การสอบเพื่อรับทุน ครับ

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
psaipetc
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #4 on: November 07, 2006, 11:22:12 AM »

เวลางงๆไม่รู้จะเริ่มอย่างไร ไปถาม wikipedia ดู จะได้ดู links เพิ่มเติม
http://en.wikipedia.org/wiki/Astrophysics

ผมแนะนำให้คุณศึกษาว่าในสาขานี้ มีปัญหาอะไรที่เป็นที่ถกเถียงกัน แล้วมันน่าสนใจสำหรับคุณหรือเปล่า

โชคดีครับ

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
Taoman
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #5 on: November 07, 2006, 06:36:56 PM »

ขอบคุณมากครับ
อเส็งเคร็ง
neutrino
*

« Reply #6 on: November 11, 2006, 01:52:23 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็น  แต่จริงๆแล้ว  สาขาที่ว่านี่เน้น observasional  Astronomy ซึ่งแปลเป็นภาษาชาวบ้านว่า  ศึกษาแบบใช้กล่องส่อง  ซึ่งผมได้ปรึกษา  อ. วุทธิพันธ์ แล้ว  ท่านบอกว่า  มันไม่ค่อยดีเท่าไรนัก  ผมจึงตัดสินใจไม่เลือกในสาขานี่  เพราะมันไม่ใช่ Astro physic จริงๆ  จริงๆแล้วผมอยากให้มันเป็น Cosmology น่าจะดีกว่า
     ผมตัดสินใจเลือกทุนสาขา Mechatronics แทน  เพราะทางด้านนี้ผมก็ชอบพอๆกัน  แถมยังช่วยประเทศที่กำลังพัฒนาทางด้านเศรษฐกิจได้อีกด้วย  สาขานี่มันก็กว้างดี  ผมก็อยากสร้างหุ่นยนต์ในสไตน์ของผมเหมือนกัน  อีกทั้งยังสาขานี่มีความแค้นส่วนตัวกับพ่อผมอีกต่างหาก
     สุดท้ายนี่ก็ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ให้คำปรึกษา  อาจารย์ปิยพงษ์  อาจารย์วุทธิพันธ์  อาจารย์สุวรรณ  และอาจารย์ทุกๆท่านที่คอยสั่งสอน  ขอให้ทุกคนที่ได้เป็นตัวแทนทำเพื่อศักดิ์ศรีทีมไทย  ส่วนคนที่ไม่ได้เป็นก็ไม่ต้องเสียใจแล้วใช้ชีวิตต่อไปอย่างเข้มแข็ง

* akibakko-11522694854519.jpg (29.95 KB, 600x396 - viewed 290 times.)
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น