ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41040 Posts in 6096 Topics- by 6069 Members - Latest Member: Filo
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระนอนไม่หลับก่อนสอบ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: นอนไม่หลับก่อนสอบ  (Read 5273 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« on: October 26, 2006, 11:50:42 PM »

อยากทราบว่าท่านๆทั้งหลาย มีวิธีแก้อย่างไร เมื่อรู้สึกตัวว่าเครียดจนนอนไม่หลับครับ

ป.ล.จะเที่ยงคืนแล้ว  Cry

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
Peace
neutrino
*

« Reply #1 on: October 27, 2006, 01:44:27 AM »

คงมาตอบช้าไปหน่อย

แต่สำหรับผม ก่อนสอบ ถ้านอนไม่หลับจะฟังเพลงสบายๆ เบาๆ ไม่ก้อนอนคิดนู่นคิดนี่ไปเรื่อย

แต่ถ้าเครียดๆ นอนไม่หลับช่วงเวลาธรรมดา เปิดเพลงดังๆ ฟังแก้เครียดดีครับ  Wink
(เมื่อวานเพิ่งโดนคนข้างห้องเข้ามาบ่น เพราะผมร้องเพลงตอนเกือบเที่ยงคืน)

น้ำเงินขาว ดาวสวรรค์ ปัญญาชน เราทุกคนคือตราสถาบัน

P.S.P.2 สายวิทย์เฮฮา
ampan
SuperHelper

« Reply #2 on: October 27, 2006, 04:28:15 AM »

คงมาตอบช้าไปหน่อย

....
แต่ถ้าเครียดๆ นอนไม่หลับช่วงเวลาธรรมดา เปิดเพลงดังๆ ฟังแก้เครียดดีครับ  Wink
(เมื่อวานเพิ่งโดนคนข้างห้องเข้ามาบ่น เพราะผมร้องเพลงตอนเกือบเที่ยงคืน)
ท่าทาง  Peace  จะแหกปากดังไปนะ  redfaced เล่นแรงไปแน่เลย

ส่วนเรื่องที่ถาม ทำใจครับ ง่ายดี อ่อ อยากให้หลับก็ ออกไปวิ่งเลยครับ 10 รอบเหนื่อยดี จากนั้น นอนแน่นอนครับ แบบเหมือนฝึก รด แบบสุดโหด ผมก็ไม่เห็นปากดีคนไหนมันไม่นอนเลยสักคน เหอๆๆ ถ้าไม่เหนื่อยมันจะมีแรงมาคุยกันครับ  Wink

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
last
neutrino
*

« Reply #3 on: October 29, 2006, 02:01:53 AM »

ผมมีปัญหากับการนอนค่อนข้างมากครับ(คงเพราะความฟุ้งซ่านเป็นหลัก)
เลยศึกษาเรื่องนี้ไว้บ้าง
1.ถ้าใจว้าวุ่น...ลองใช้ทางพระเข้าข่ม
นั่งสมาธิดู...หรือจะทำสมาธิด้วยวิธีใดก็ได้ครับ
บางรายก็ใช้วิธีในตำนานอย่างนับแกะก็มีมาแล้วแต่โดยทั่วไปวิธีนี้ปฏิบัติยากส์ครับ
เพราะจิตใจวัยรุ่นอย่างเรามันว้าวุ่นกันง่าย
2.ลองสำรวจห้องหับดูว่ามี  แสง  เสียง  กลิ่น ไม่พึงประสงค์ปรากฏเพิ่มมาจากภาวะปกติหรือไม่
เช่น...ถ้ามีอาหารจำพวกปลาร้าหรือของคาวทั้งหลาย....หรือคนคุยSWEETมากรอกหู...หรือห้องนอนไม่มืดพอ
ต้องลองไปแก้ไขสิ่งแวดล้อมดู...แก้ไม่ได้ให้ย้ายห้อง...ย้ายไม่ได้ลองซื้อที่ปิดหูปิดตามาครับมีขายทั่วไปตามห้างสรรพสินค้าชั้นนำ...รับรองWORK
(ปล.ไม่แนะนำให้ซื้อที่ปิดจมูกนะ)
3.ถ้ายังไม่หลับ...ลองนี่
อาหารแสลงต่อการนอนไม่หลับครับ...ที่อ่านมาเขาแนะให้ลองกินดู
-อาหารจำพวกข้าวเหนียว(อันนี้เห็นผลเร็วทีเดียว)....ผักกาดขาว(ไม่รู้ทำไม)
-นมอุ่นๆก่อนนนอน....
หลีกเลี่ยงชากาแฟบุหรี่นะครับ
4.ก่อนนอนลองอาบน้ำอุ่นนะครับ....ประสาทจะผ่อนคลายได้มาก
5.เวลานอนอย่าเพิ่งหลับตานอนแล้วตะบี้ตะบันจะหลับครับ
ให้มองไปรอบๆห้องสักพักราว5ถึง10นาทีจนตาล้าๆมันจะหลับดีขึ้น
6.แล้วพอหลับตามีวิธีจากธิเบตมาฝากนะครับ
ตอนหลับตาลงลองจินตนาการว่าร่างกายนี่เหมือนโรงงานครับ
ค่อยๆปิดทำการตั้งแต่ปลายเท้า..หัวเข่า. เอวไล่มาเรื่อยจนถึงศรีษะครับ
แล้วมันจะหลับสนิท

ก็
ประมาณเนี้ย Smiley
อ้อ
ใครมีวิธีดีๆก็ลองมาบอกกันดูนะครับ
วิธีที่บอกมามีบางคนใช้ได้ผลมาแล้วนะครับ...หลายคน
แต่สำหรับผมแล้ว....
ใช้ไม่ได้สักวิธีเลยครับ Tongue
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #4 on: October 31, 2006, 06:55:06 PM »

ขอบคุณครับ แต่ละวิธี หุหุ  Shocked เดี๋ยวลองครับ

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
Pn of w
neutrino
*

Physical Pianist of the wilderness

« Reply #5 on: November 04, 2006, 05:18:29 PM »

ลองนี่... เทคนิกแผนโบราณ เอาสองมือมาประกบกัน จากนั้น ถู... 100 ครั้ง ถ้าไม่หลับก็อีก 100 เขาบอกว่าเป็นการดึงจิตไม่ให้ฟุ้งซ่าน... แต่ก็ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า เพราะทุกครั้งที่ลองทำมันก็หลับไปก่อนทุกที (ขี้เกียจ)  Tongue

ฟิสิกส์เส้นทางหรรษา เรามาสนุกกับฟิสิกส์กันเถอะ ^_^
psaipetc
SuperHelper

kostuff.blogspot.com

« Reply #6 on: November 04, 2006, 07:33:33 PM »

11 Ways To Sleep Better:
http://ririanproject.com/2006/08/28/11-ways-to-sleep-better/

Life Lessons (related to science anyway):
http://www.guardian.co.uk/print/0,3858,5164417-111414,00.html
MONKEIPHILIC
Personal
neutrino
*

Monkeiphilic

« Reply #7 on: January 06, 2007, 10:15:50 PM »

...
« Last Edit: January 06, 2007, 10:19:32 PM by pc|eNg*12 » Logged

Miss 12:))
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น