ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41244 Posts in 6175 Topics- by 8109 Members - Latest Member: dirac333
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: degree of freedom และจำนวน mode ของการสั่น  (Read 11071 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« on: October 15, 2006, 05:02:42 PM »

ทำไมระบบที่มี f degree of freedom ถึงมี mode ได้มากสุดเพียง f mode

ไม่ทราบพอมีเหตุผมง่ายๆสำหรับว่า ทำไมระบบที่มี f degree of freedom ถึงมี mode ได้มากสุดเพียง f mode หรือไม่ครับ
อ่านในหนังสือเขาบอกแค่มันเป็นอย่างนี้ครับ(หรือไม่ก็บอกแต่ผมอ่านไม่ออก) ผมลองคิดดูแต่ยังมึนๆกับบทนำอยู่เลยไม่รู้จะเริ่มยังไงครับ
ป.ล. f หมายถึงจำนวนใดๆนะครับ
« Last Edit: October 15, 2006, 05:51:31 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #1 on: October 15, 2006, 05:29:03 PM »

...
อ่านในหนังสือเขาบอกแค่มันเป็นอย่างนี้ครับ(หรือไม่ก็บอกแต่ผมอ่านไม่ออก) ...

หนังสืออะไร หน้าไหน  Huh
« Last Edit: October 15, 2006, 05:51:44 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #2 on: October 15, 2006, 05:33:59 PM »

Preliminary Edition
WAVES AND OSCILLATIONS
Berkeley Physics Coruse - Volume 3

หน้า 1-6

ช่วงล่างของหน้าบอกว่าอย่างนี้ครับ

After studying several examples of systems with two degrees of freedom, we can generalize to any number of degree of freedom f . For a system with f degrees of freedom, there are always exactly f modes, each having its own frequency \omega and its own amplitude ratioa A:B:C:D:...etc.,corresponding to the degrees of freedom a,b,c,d,...etc.

ป.ล.modes ในที่นี้เค้าหมายถึง nomal modes นะครับ
« Last Edit: October 15, 2006, 05:51:53 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #3 on: October 15, 2006, 05:50:05 PM »

เราเข้าใจคำว่า "degree of freedom" และ "mode" ของการสั่นว่าหมายถึงอะไร ?
« Last Edit: October 15, 2006, 05:52:06 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

toaster
neutrino
*

« Reply #4 on: October 15, 2006, 05:58:09 PM »

เราเข้าใจคำว่า "degree of freedom" และ "mode" ของการสั่นว่าหมายถึงอะไร ?
ผมเข้าใจดังนี้นะครับ ไม่ทราบว่าถูกผิดอย่างไรช่วยบอกด้วยนะครับ
1.degree of freedom "ผมเข้าใจว่า" คือ จำนวนตัวแปรที่ต้องใช้เพื่อบรรยายตำแหน่งของส่วนที่เคลื่อนที่ครับ
2.mode "ผมเข้าใจว่า" คือรูปแบบพื้นฐานจำพวกฟังก์ชันไซน์ ที่ประกอบรวมกันเป็นการสั่นที่ปรากฎให้เห็นครับ
« Last Edit: October 15, 2006, 06:10:12 PM by toaster » Logged

NiG
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #5 on: October 15, 2006, 08:21:18 PM »

หาคำอธิบายที่มันพอจะเป็นฟิสิกสืหน่อยสิ

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #6 on: October 15, 2006, 11:30:15 PM »

ทำไมระบบที่มี f degree of freedom ถึงมี mode ได้มากสุดเพียง f mode

ไม่ทราบพอมีเหตุผมง่ายๆสำหรับว่า ทำไมระบบที่มี f degree of freedom ถึงมี mode ได้มากสุดเพียง f mode หรือไม่ครับ
อ่านในหนังสือเขาบอกแค่มันเป็นอย่างนี้ครับ(หรือไม่ก็บอกแต่ผมอ่านไม่ออก) ผมลองคิดดูแต่ยังมึนๆกับบทนำอยู่เลยไม่รู้จะเริ่มยังไงครับ
ป.ล. f หมายถึงจำนวนใดๆนะครับ

ผมสงสัยว่าถ้าเป็นอย่างที่ toaster ว่ามาเชือกขึงตึงทั้งสองด้านก็มีเพียง 1 mode แล้วหนังกลองก็มีเพียง 3 modes  ?

ทีนี้ toaster ลองนึกดูก็น่าจะเห็นภาพเชือกสั่นได้หลาย mode เช่นสั่นเห็น 1 2 3 ลูบ ผมคิดว่าเชือกในกรณีที่ผมกล่าวมีได้ 3 mode

ถ้าผมเข้าอะไรผิดก็บอกกันด้วยนะครับ

ปล.
ในความเป็นจริง หนังกลองผมตียังไงก็ได้ 1 mode นะครับ (ต้องลองให้ phys_pucca โชว์อภินิหารทางฟิสิกส์ ถ้าจะเอาเกินหนึ่ง ล้อเล่นๆ)

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #7 on: October 15, 2006, 11:33:33 PM »

หาคำอธิบายที่มันพอจะเป็นฟิสิกสืหน่อยสิ

degree of freedom อธิบายดีแล้วในความเห็นผม

normal modes คือ ลักษณะการสั่นที่ปรากฏ (แน่นอนเราอธิบายได้ด้วยวิธีการทางคณิตศาสตร์)

หวังว่าคงใช้ได้นะครับ

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
ampan
SuperHelper

« Reply #8 on: October 16, 2006, 03:44:48 AM »

degree of freedom ใน Wikipedia มีให้คุณเลือกอ่าน ถึง 3 สาขา http://en.wikipedia.org/wiki/Degree_of_freedom
ส่วน normal mode  http://en.wikipedia.org/wiki/Normal_mode
 redfaced

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
toaster
neutrino
*

« Reply #9 on: October 16, 2006, 05:58:53 PM »

ขอบคุณทุกคนมากครับสำหรับคำตอบ  icon adore เดี๋ยวผมจะพยายามทำความเข้าใจต่อไปครับ

Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #10 on: July 26, 2007, 08:39:48 PM »

แล้วอย่างเหตุการณ์นี้จะมีDegree of freedomเท่าไหร่หลอครับ(แล้วมีกี่โหมดด้วย Smiley)

มีวงแหวนที่สอดอยู่ในเส้นลวดโค้ง แล้วทำให้วงแหวนเคลื่อนที่ตามเส้นลวดโค้งอันนั้น(ดังรูป)

ในกรณีที่แหวนไม่หมุนรอบแกนลวดนะครับ
« Last Edit: July 26, 2007, 08:41:43 PM by Great » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: