มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8039 Members - Latest Member: รรร
Pages: « 1 2   Go Down
Print
Author Topic: เพิ่มเติมโจทย์ปัญหาในโจทย์แบบฝึกหัดสอวน.ม.4  (Read 21799 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #15 on: October 18, 2006, 05:46:40 AM »

เอ่อ โทษคับ
ตลอดทั้งเส้นครับ -*-
เหอๆ
 Grin

ป.ล.ผมยังคิดข้อสองไม่ออกคร้าบ ขอคำใบ้เพิ่มอีกหน่อยๆได้มั้ยครับ
 Grin

รู้สึกว่าข้อนี้ใช้พิกัดpolarแล้วจะง่ายกว่านะครับ
ป.ล.แค่รู้สึกนะครับ

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
ampan
SuperHelper

« Reply #16 on: October 18, 2006, 03:48:08 PM »

คุณเพียงแค่ ตั้ง แกน polar coordinate ระบุว่า จุดมวล เล็กๆ ที่คุณสนใจ สมการ เขียนมันอยู่ในรูป  r และ  \theta เมื่อ มันเป็นมุมที่ทำกับแกน อ้างอิง คุณอาจต้องใช้ความรู้ที่ว่า พ.ท.เล็กๆตรงนั้นคูณความหนาแน่นของจุดนั้น(ถ้ามันคงที่ทั้งแผ่น ก็ไม่ต้องกังวลอะไร) คือ มวลเล็กๆนะจุดนั้น  จากนั้น ไปเปิดนิยามของ จุดศูนย์กลางมวล ว่าเขานิยามว่าอย่างไร แล้วลงมือ ทำ

อย่างแรก วาดรูปแล้ว เอามาลงก่อน (เลือกแกนสมมาตรเพื่อความปลอดภัยและง่าย)
จากนั้นผมจะมีคำแนะนำต่อไป ครับ

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Pages: « 1 2   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น