ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41243 Posts in 6175 Topics- by 8102 Members - Latest Member: hades
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหาไฟฟ้าแม่เหล็กอยากให้ช่วยอธิบายแม่เหล็กหน่อยครับ
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: อยากให้ช่วยอธิบายแม่เหล็กหน่อยครับ  (Read 6872 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
เด๊กมอปลายครับ
neutrino
*

« on: October 11, 2006, 10:40:51 PM »

ผมสงสัยว่า "แรงระหว่างแม่เหล็ก กับ แม่เหล็ก หรือ เหล็ก ที่ดูด-ผลักกันได้ มันเกิดจากอะไรครับ ผมอธิบายมันไม่ได้ด้วย    \vec F = q \vec v \times \vec B "
โปรดช่วยอธิบายให้เด็กมอปลายเข้าใจด้วยเถิดครับ Huh
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: October 12, 2006, 03:18:39 AM »

ผมสงสัยว่า "แรงระหว่างแม่เหล็ก กับ แม่เหล็ก หรือ เหล็ก ที่ดูด-ผลักกันได้ มันเกิดจากอะไรครับ ผมอธิบายมันไม่ได้ด้วย    \vec F = q \vec v \times \vec B "
โปรดช่วยอธิบายให้เด็กมอปลายเข้าใจด้วยเถิดครับ Huh
ผม เองก็สงสัยเหมือนกันว่า ทำไม มวลมัน ดูดกัน แล้วเกี่ยวอะไรกับ Lorenz force ด้วยนี่ มันเป็นแรงที่เกิดจากประจุ เคลื่อนที่ในสนามแม่เหล็ก แล้วมันจะบอกว่าดูดหรือผลักกันอย่างไร น๊า คิดไม่ออก redfaced

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

« Reply #2 on: October 12, 2006, 06:59:38 AM »

1. แนวความคิดปัจจุบันคิดกันว่าสนามแม่เหล็กเกิดจากประจุเคลื่อนที่
2. ประจุที่เคลื่อนที่ในสนามแม่เหล็กจะมีแรงแม่เหล็กกระทำ
3. มองว่าในแท่งแม่เหล็กมีประจุเคลื่อนที่ในลักษณะที่ค่อนข้างเป็นระเบียบทำให้สนามไม่หักล้างกัน ปรากฏเป็นสนามสุทธิที่สังเกตได้
4. ประจุในแท่งหนึ่งเคลื่อนที่ในสนามจากอีกแท่งหนึ่ง
« Last Edit: October 12, 2006, 07:01:59 AM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #3 on: October 16, 2006, 01:02:21 AM »

1. แนวความคิดปัจจุบันคิดกันว่าสนามแม่เหล็กเกิดจากประจุเคลื่อนที่
2. ประจุที่เคลื่อนที่ในสนามแม่เหล็กจะมีแรงแม่เหล็กกระทำ
3. มองว่าในแท่งแม่เหล็กมีประจุเคลื่อนที่ในลักษณะที่ค่อนข้างเป็นระเบียบทำให้สนามไม่หักล้างกัน ปรากฏเป็นสนามสุทธิที่สังเกตได้
4. ประจุในแท่งหนึ่งเคลื่อนที่ในสนามจากอีกแท่งหนึ่ง

ข้อ 4 ประจุไปในอีกแท่งแล้วประจุไม่ลดลงหรือครับ ?

อ. ครับผมยังไม่เห็นภาพว่าจะเกิดแรงดูดผลักกันท่าไหนเลยครับ ผมเห็นว่าสนามแม่เหล็กจากแท่งซ้ายทำให้ประจุในในแท่งขวาที่หมุนเกลียวกันนั้น เป็นวงกลมแค่นั้นเอง

ไม่ทราบว่าถ้าจะสืบหาต่อต้องใช้ keyword อะไรครับ

ผมได้ลอง keyword : lorentz force repulsion pull why how

เปิดไปเจอเหมือนที่เรียน ม. ปลายอธิบายมาเลยครับ หรือว่าต้องหนีไป particle physics ครับ อ.
« Last Edit: October 18, 2006, 09:45:00 PM by Foggy_Ritchy » Logged

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #4 on: October 16, 2006, 06:53:37 AM »

ข้อ 4 ประจุไปในอีกแท่งแล้วประจุไม่ลดลงหรือครับ ?

อ. ครับผมยังไม่เห็นภาพว่าจะเกิดแรงดูดผลักกันท่าไหนเลยครับ ผมเห็นว่าสนามแม่เหล็กจากแท่งซ้ายทำให้ประจุในในแท่งขวาที่หมุนเกลียวกันนั้น เป็นวงกลมแค่นั้นเอง

1. ใครบอกว่าประจุมันเคลื่อนที่จากแท่งหนึ่งไปอีกแท่งหนึ่ง  Huh
2. กระแสที่ไหลในลวดสองเส้นทำให้ลวดมันดูดกันหรือผลักกันได้อย่างไร

3. ไม่เห็นคนถามเดิมมันจะสนใจที่เราตอบกันเลย  ปิดกระทู้ไปดีกว่า  redfaced
« Last Edit: October 20, 2006, 05:17:42 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ampan
SuperHelper

« Reply #5 on: October 16, 2006, 07:17:54 PM »

....
3. ไม่เห็นคนถามเดิมมันจะสนใจที่เราตอบกันเลย  ปิดกระทู้ไปดีกว่า  redfaced

มือใหม่ครับ คงต้องรอสักพักกว่าจะกลับมาดูกระทู้เดิม  Cheesy

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
เด๊กมอปลายครับ
neutrino
*

« Reply #6 on: October 17, 2006, 08:25:08 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #7 on: October 20, 2006, 12:26:35 PM »

1. ใครบอกว่าประจุมันเคลื่อนที่จากแท่งหนึ่งไปอีกแท่งหนึ่ง  Huh
2. กระแสที่ไหลในลวดสองเส้นทำให้ลวดมันดูดกันหรือผลักกันได้อย่างไร

ขออภัยครับ อ. ผมสับสน ขอเวลาคิดใหม่ครับ
« Last Edit: October 20, 2006, 05:17:58 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: