มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8039 Members - Latest Member: รรร
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: ปัญหาเกี่ยวกับแรงตึงผิว  (Read 7210 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ampan
SuperHelper

« on: July 28, 2005, 01:34:57 PM »

อ.ปิยพงษ์ครับ ทุกๆครั้งที่มีแรงตึงผิวเข้ามาเกี่ยว ผมมักจะงงว่าเราจะเขียนแรงตึงผิวอย่างไร หลักของแรงตึงผิวคือ มันจะเกิดตรงรอยต่อของของเหลวใช่ม่ะครับ
คือมีโจทย์ข้อหนึ่ง ถ้าจำไม่ผิด อยู่ใน 200 ปัญหาฟิสิกส์ที่เป็นภาษาอังกฤษนะครับข้อที่ 130 เขาให้หาว่า ตรงขอบของภาชนะที่ใส่น้ำมั้งครับ ถามว่า น้ำมันจะขึ้นไปสูงจากแนวปกติเท่าไร ที่ผมสงสัยคือ ที่รอยต่อของของเหลวกับภาชนะ มีแรงตึงผิวไหม (ผมคิดว่ามี เพราะมันจะได้รับ น.น.ของของเหลวนั้น) แล้ว การที่ของเหลวว่างตัวแบบนั้น เป้น รูปทรงอะไรครับ
สรุปคือ ผมอยากให้อ.ปิยพงษ์ 1.อธิบายเกี่ยวกับแรงตึงผิว
                  2.แนะว่าผมควรจะมีความรู้อะไรบ้างเพื่อหาว่า มันวางตัวแบบไหน
ขอบคุณมากนะครับ
หมายเหตุ จริงๆแล้วใครก็ได้ครับ กรุณาทำให้ผมกระจ่างหน่อย icon adore
« Last Edit: May 30, 2010, 01:46:12 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: July 28, 2005, 02:49:34 PM »

แรงตึงผิวเป็นแรงบนผิวรอยต่อระหว่างตัวกลางต่างกันสองชนิด ไม่ได้เกิดเฉพาะที่ขอบเท่านั้น เกิดได้ที่ผิวทั้งระหว่างของเหลวและก๊าซ ของแข็งและก๊าซ และผิวระหว่างของแข็งและของเหลว ตรงขอบรอยต่อระหว่างของแข็ง (ภาชนะ) ของเหลว และก๊าซ ที่จริงมีแรงตึงผิวทั้งสามชนิดกระทำพร้อมกัน แต่หลังจากวิเคราะห์แล้วทำให้คิดเหมือนกับว่ามีแต่แรงตึงผิวระหว่างของเหลวและก๊าซเท่านั้น ในโจทย์?ข้อที่กล่าวถึงเขาคิดเฉพาะแรงในแนวระดับ ส่วนของผิวที่ต้องใช้จึงเป็นผิวระหว่างของเหลวและก๊าซ ให้คิดลากเส้นตรงในใจบนผิวนี้ยาว l และมองว่ามีแรงตึงผิวดึงที่เส้นตรงนี้

การหาว่าผิวของเหลวจะมีรูปร่างหน้าตาเป็นอย่างไร อาจคิดยากหน่อย คงต้องคิดจาก Calculus of Variation ว่าฟังก์ชันผิวอะไรทำให้ระบบมีพลังงานต่ำสุด (เรามองความตึงผิวได้สองอย่าง อย่างหนึ่งคือแรงขนานกับผิวต่อความยาวหนึ่งหน่วย อีกอย่างหนึ่งคือพลังงานในผิวต่อพื้นที่หนึ่งหน่วย)
« Last Edit: May 30, 2010, 01:46:32 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #2 on: July 30, 2005, 07:38:34 PM »

ขอโทษนะครับที่มาโพสติดกันเป็นปื้ด แต่ผมคงจะไม่ได้เล่นอีกนานเลยโพสไว้ก่อน
อยากทราบว่าแรงตึงผิวเกิดขึ้นบนผิวของผิวสัมผัส แต่ทำไมเวลาวางกระดาษบนผิวน้ำแรงถึงตั้งฉากกับผิวน้ำหละครับ

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #3 on: July 31, 2005, 08:26:35 AM »

ขอโทษนะครับที่มาโพสติดกันเป็นปื้ด แต่ผมคงจะไม่ได้เล่นอีกนานเลยโพสไว้ก่อน
อยากทราบว่าแรงตึงผิวเกิดขึ้นบนผิวของผิวสัมผัส แต่ทำไมเวลาวางกระดาษบนผิวน้ำแรงถึงตั้งฉากกับผิวน้ำหละครับ

ไปเอามาจากไหนว่าแรงตึงผิวตั้งฉากกับผิวน้ำ  Shocked

เวลาวางสิ่งของเล็ก ๆ ลงบนผิวน้ำ ผิวน้ำจะยุบตัวลงเหมือนกับแผ่นยางที่ยุบลงเมื่อเอาก้อนวัตถุวางลงบนผิว  แรงตึงผิวยังคงทำขนานกับผิวอยู่แม้ว่าผิวจะเอียงทำมุมกับแนวระดับ  พิจารณาตรงขอบรอยต่อระหว่างขอบวัตถุกับผิวน้ำ ส่วนประกอบของแรงตึงผิวที่นั่นในแนวดิ่งเป็นตัวที่รับน้ำหนักของวัตถุไว้

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น