มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41227 Posts in 6163 Topics- by 7996 Members - Latest Member: Racing
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: oscilloscope  (Read 4530 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ampan
SuperHelper

« on: October 08, 2006, 09:55:28 PM »

หลายคนคงเคยใช้ เจ้าเครื่องมือชิ้นนี้ ดีนะครับ
แต่ผม มีข้อสงสัย ว่า เวลา เราใช้ xy mode กับ วงจร RC แล้วเราจะได้ รูป วงรี ซึ่งเราสามารถหา phaseได้ จากกราฟนั้น
แต่ ผมอยากได้ การพิสูจน์ทางคณิตศาสตร์ว่า สมการ ที่ได้ออกมานั้นเป็นวงรี จริง แล้ว หมุนด้วย มุมเท่าไร

เช่น มีสมการ x = Acos(t)  y= Bcos(t+p)
ขอความกรุณาด้วยครับ

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #1 on: October 09, 2006, 06:29:42 AM »

..
แต่ ผมอยากได้ การพิสูจน์ทางคณิตศาสตร์ว่า สมการ ที่ได้ออกมานั้นเป็นวงรี จริง แล้ว หมุนด้วย มุมเท่าไร

เช่น มีสมการ x = Acos(t)  y= Bcos(t+p)
ขอความกรุณาด้วยครับ

หาความสัมพันธ์ระหว่าง x และ y โดยกำจัด t ออกไป  เดาเอาจากรูปแบบของสมการวงรีว่าควรทำอย่างไร  Cool

ampan
SuperHelper

« Reply #2 on: October 09, 2006, 08:27:01 AM »

มันหลุดออกมาแล้ว อลังการมากครับ จัดรูปไม่ลงเสียที แต่ จากสมการในรูปทั่วไป บอกได้ว่า เป็นวงรี แต่ผมอยากได้วิธี ที่มันกระชับ ดูดี แล้วเรื่องนี้มันก็แทรกอยู่ในเรื่อง  Lissajous curve  ด้วย ซื้ง ส่วนใหญ่มันอธิบายเพียงว่า ถ้า เลขในวงเล็บ นั้นมีค่าเท่ากัน ratio=1 มันจะเป็นวงรี แต่วิธีพิสูจน์ผม ยัง หาไม่เจอเลยครับ เมื่อคืนนั่งทำ ตัวแปรยาวมากไม่รู้จะจัดรูปยังไงดี  Cry

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น