มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41237 Posts in 6173 Topics- by 8023 Members - Latest Member: donnsg1
Pages: « 1 2 3 »   Go Down
Print
Author Topic: ถามปัญหาข้องใจในบทเรียนและแบบฝึกหัดได้ที่นี่  (Read 37523 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
[sk]7alpha
neutrino
*

« Reply #15 on: October 11, 2006, 10:42:59 PM »

ก่อนอื่นก็ icon adoreเท้าอาจารย์ปิยพงษ์ ก่อนเรย   คือ ขอแนวคิดข้อ 9 กับ 12 ด้วยครับ
ข้อสิบสองคิดคร่าวๆ ได้ข้อมูลดังนี้
1. เดลต้าแกนx = เดลต้าแกนy(ระยะทางที่เคลื่อนที่ได้นะ) = tan 45 องศา ถูกมั้ยครับ
ถ้าเป็นแบบนั้นจริง แสดงว่า Vx = Vy  แล้ว>>>>>> Ax = Ay (หาอนุพันธ์นะ)
2.Sum FX = ma >>>>>>>  ไม่แน่ใจเรื่อง a และ sum f ครับ ว่ามีกี่แรง(ลองแตกแรงดูแล้ว)
3.Sum FY = ma >>>>>>>   ไม่แน่ใจเรื่องแตกแรงเช่นกัน

แต่คำตอบที่คิดได้(ไม่แน่ใจอย่างแรง) คือ a ของก้อนวัตถุ = g/2
บอกไรให้ภาพเด็ดก็คือภาพอาจารย์ปิยพงษ์เดินลุยฝ่าน้ำท่วม = =  มีจริงๆนะเด็กเค้าแอบถ่ายกันเพียบ
« Last Edit: March 14, 2010, 04:34:50 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
b..m
neutrino
*

« Reply #16 on: October 11, 2006, 11:03:39 PM »

ก่อนอื่นก็ icon adoreเท้าอาจารย์ปิยพงษ์ ก่อนเรย   คือ ขอแนวคิดข้อ 9 กับ 12 ด้วยครับ
ข้อสิบสองคิดคร่าวๆ ได้ข้อมูลดังนี้
1. เดลต้าแกนx = เดลต้าแกนy(ระยะทางที่เคลื่อนที่ได้นะ) = tan 45 องศา ถูกมั้ยครับ
ถ้าเป็นแบบนั้นจริง แสดงว่า Vx = Vy  แล้ว>>>>>> Ax = Ay (หาอนุพันธ์นะ)
2.Sum FX = ma >>>>>>>  ไม่แน่ใจเรื่อง a และ sum f ครับ ว่ามีกี่แรง(ลองแตกแรงดูแล้ว)
3.Sum FY = ma >>>>>>>   ไม่แน่ใจเรื่องแตกแรงเช่นกัน

แต่คำตอบที่คิดได้(ไม่แน่ใจอย่างแรง) คือ a ของก้อนวัตถุ = g/2
บอกไรให้ภาพเด็ดก็คือภาพอาจารย์ปิยพงษ์เดินลุยฝ่าน้ำท่วม = =  มีจริงๆนะเด็กเค้าแอบถ่ายกันเพียบ
ใครคือ อ.ปิยพงษ์ หว่า  Huh
« Last Edit: March 14, 2010, 04:35:29 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #17 on: October 11, 2006, 11:09:46 PM »

ตกลงนี่จะถามหรือว่า จะแบล็กเมลล์กันแน่ แล้วอาจารย์เดินอุตส่าห์เดินลุยน้ำมาสอนนี่เป็นเรื่องตลกไปแล้วหรอ
« Last Edit: March 14, 2010, 04:36:10 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
ampan
SuperHelper

« Reply #18 on: October 12, 2006, 03:15:58 AM »

.....
บอกไรให้ภาพเด็ดก็คือภาพอาจารย์ปิยะพงศ์เดินลุยฝ่าน้ำท่วม = =  มีจริงๆนะเด็กเค้าแอบถ่ายกันเพียบ
ชื่อ อาจารย์เขียนผิด อ.ปิยพงษ์ น่าจะถูกที่สุดในความน่าจะเป็น 
ส่วนเรื่อง ลุยน้ำกันนี่ หลายปีก่อนก็ ลุยกันมาเรียน ลุยกันมาสอน สนุกสนาน ดีนิครับ
ส่วนโจทย์ ผม จับต้นชนปลายไม่ถูก เลยไม่รู้จะช่วยยังไง

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #19 on: October 12, 2006, 07:08:46 AM »

...

...

Shame on you  คำตอบนี้น่าจะผิดอย่างแรง เพราะไม่ขึ้นกับความเร่งของพื้นเอียงเลย ถ้าพื้นเอียงไม่มีความเร่ง มันก็ยังเท่ากับค่านี้อยู่หรือ

หลักการข้อนี้ ใช้กฎข้อที่สองของนิวตัน บวกกับเงื่อนไขว่าวัตถุต้องไถลบนผิวพื้นเอียงซึ่งให้ความสัมพันธ์ระหว่างความเร่งสัมพัทธ์ของวัตถุเทียบกับพื้นเอียงตามแนวดิ่งและแนวนอน

SuperHelper

« Reply #20 on: October 12, 2006, 07:10:38 AM »

...
บอกไรให้ภาพเด็ดก็คือภาพอาจารย์ปิยะพงศ์เดินลุยฝ่าน้ำท่วม = =  มีจริงๆนะเด็กเค้าแอบถ่ายกันเพียบ

เพิ่งรู้ว่าเด็ก ๆ สมัยนี้เขามีวิธีตอบแทนบุญคุณที่ลุยน้ำไปเอารถมารับไม่ให้ต้องเปียกฝนด้วยวิธีแบบนี้  Shocked

radical
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #21 on: October 12, 2006, 07:51:20 PM »

สงสัย(มานานแล้ว)เรื่องการหมุนของทรงกลมบนพื้นฝืดครับครับ
ทรงกลมที่กำลังกลิ้งโดยไม่ไถลบนพื้นระดับด้วยความเร็วค่าหนึ่ง จะเคลื่อนที่ด้วยความเร็วค่านั้นตลอดไป(ถ้าไม่มีแรงอื่นๆมากระทำในแนวระดับ ยกเว้นแรงเสียดทานสถิต)จะไม่หยุดเพราะแรงเสียดทานสถิตที่ทำกับทรงกลมไม่ทำงาน วัตถุจึงไม่เสียพลังงานใช้มั้ยครับ
ทรงกลมกลิ่งด้วยความเร็วคงที่ดังนั้น
\sum f =0
วัตถุมีแรง f_{s}กระทำในทิศเดียวกับการเคลื่อนที่ ซึ่ง  f_{s}\leq f_{s_{max}}
แล้วนอกจากนี้มีแรงอะไรมากระทำกับวัตถุอีกครับ จึงทำให้วัตถุมีแรงลัพธ์เป็น0
SuperHelper

« Reply #22 on: October 12, 2006, 08:08:21 PM »

...
วัตถุมีแรง f_{s}กระทำในทิศเดียวกับการเคลื่อนที่ ซึ่ง  f_{s}\leq f_{s_{max}}
แล้วนอกจากนี้มีแรงอะไรมากระทำกับวัตถุอีกครับ จึงทำให้วัตถุมีแรงลัพธ์เป็น0

ในแนวระดับไม่มีแรงอะไรกระทำกับวัตถุเลย แม้แต่แรงเสียดทานก็ไม่มี  Shocked

ที่จริงเคยมีคนถามปัญหาทำนองนี้แล้วที่นี่ ไปดูที่ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,203.0.html

ccchhhaaammmppp
SuperHelper

物理が 楽しいです  Physics is fun

« Reply #23 on: October 12, 2006, 08:29:40 PM »

ก่อนอื่นก็ icon adoreเท้าอาจารย์ปิยะพง ก่อนเรย   คือ ขอแนวคิดข้อ 9 กับ 12 ด้วยครับ
....

โจทย์ข้อ12
     พื้นเอียงซึ่งทำมุม 45^\circ กับแนวระดับ ถูกดันไปบนโต๊ะด้วยความเร่งคงตัว A ก้อนวัตถุมวล m ไถลโดยไม่มีแรงเสียดทานอยู่บนพื้นเอียง จงหาความเร่งของก้อนวัตถุ (แนะ : ถ้า A=3g ความเร่งในแนวดิ่งของวัตถุมีขนาดเท่ากับ g)

ข้อสังเกตข้อที่1.   โจทย์ไม่ได้บอกว่า A=3g  อย่าทึกทักเอาเอง
             ข้อที่2.   โจทย์ไม่ได้บอกว่าดันด้านไหน  Roll Eyes แต่ให้พิจารณาใน2มิติ

สาธิตจุฬาCUD42  ,  37-38th IPhO  ,  08' Monbusho Scholar  ,  CUIntania91  ,  UCE17/19/21
radical
neutrino
*

เราเป็นอย่างไร สังคมเป็นอย่างนั้น

« Reply #24 on: October 12, 2006, 09:51:34 PM »

...

ในแนวระดับไม่มีแรงอะไรกระทำกับวัตถุเลย แม้แต่แรงเสียดทานก็ไม่มี  Shocked

ที่จริงเคยมีคนถามปัญหาทำนองนี้แล้วที่นี่ ไปดูที่ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,203.0.html

ขอบคุณอ.ปิยพงษ์ครับที่แนะลิ้งค์ให้
ขอโทษครับที่ไม่ได้หาให้ดีก่อนถาม icon adore
Nikolaus
neutrino
*

« Reply #25 on: October 12, 2006, 11:20:30 PM »

ข้อ Parabola of Safety จะลองทำอย่างนี้ไก้ไหมครับ
-ใช้ความรู้โพรเจกไทล์ในการหาระยะสูงสุดและไกลสุด
-เนื่องจากมันเปนParabolaก้จับยัดใส่รูปพาราฯเลย โดยกำหนดให้จุดที่ยิงอยู่ ณ origin ในระนาบ xy
รบกวนชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore icon adore
b..m
neutrino
*

« Reply #26 on: October 13, 2006, 12:54:24 AM »

ข้อ Parabola of Safety จะลองทำอย่างนี้ไก้ไหมครับ
-ใช้ความรู้โพรเจกไทล์ในการหาระยะสูงสุดและไกลสุด
-เนื่องจากมันเปนParabolaก้จับยัดใส่รูปพาราฯเลย โดยกำหนดให้จุดที่ยิงอยู่ ณ origin ในระนาบ xy
รบกวนชี้แนะด้วยครับ icon adore icon adore icon adore

แล้วถ้าไปเจอโจทย์ลักษณะอย่างนี้ที่เขาไม่ใบ้มาว่าเป็นพาราโบลาหละ
จะเขียนวิธีทำว่ามันเป็นพาราโบลาเพราะว่า "เซนส์มันบอกมา" หรือ "ผมเคยทำมา มันเป็นพาราโบลา" หรอ  Shocked
จะได้คะแนนไหมนั่น  Embarrassed

หาเส้นทางการเคลื่อนที่ของลูกปืนในแต่ละกรณีก่อน
แล้ววิเคราะห์ว่าควรหาเงื่อนไขไหนที่ทำให้รอด 100%
จากนั้นสมการจะบอกเองว่าเป็นพาราโบลาโดยไม่ต้องพึ่งคำใบ้  Roll Eyes
คำตอบที่ได้มันอยู่ในระนาบ 2 มิติ แต่ใช้บรรยายได้รอบทิศ

ps สิ่งที่ต้องหาคือสมการของเส้นสีดำ(ในรูป) ในรูปของ x,y,u,g
« Last Edit: October 13, 2006, 01:01:18 AM by b..m » Logged
Great
SuperHelper

물리학 아름답다 ฟิสิกส์คือความสวยงาม

« Reply #27 on: October 14, 2006, 10:25:45 PM »

ผ้มได้คำตอบนี้อ่าคับ(ข้อ12)

a = {(g^2+A^2)/2}^1/2 Shocked
(สแควรูทของ (gกำลังสอง + Aกำลังสอง)หารด้วย2)

(พี่ccchhhaaammmppp Tongue ช่วยไกด์ให้อ่านะคับ ก้อ ยอดเยี่ยมไปลอยยย Grin)

....ผ้มใช้LaTeX มะเปนอ่าคับ ถ้าไม่ได้ใช้linux จะพิมได้เปล่่าอ่าค้าบบ??
ช่วยแนะนำที laugh

Cool ตัวอย่าง a = \{(g^2+A^2)/2\}^{1/2}  admin   Wink
« Last Edit: October 14, 2006, 10:55:28 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ถ้าวิทย์แข็งแรง-->การเมืองก็แข็งแรง-->ประเทศชาติก็แข็งแรง
CUD'44 * APhO9th Ulaanbaatar MNG * CA901* Gold 10thAPhO * Silver 40th IPhO
SNSD: GG-TH SeoHyun Family & SeoRi Home
SuperHelper

« Reply #28 on: October 14, 2006, 10:45:32 PM »

...

....ผ้มใช้LaTeX มะเปนอ่าคับ ถ้าไม่ได้ใช้linux จะพิมได้เปล่่าอ่าค้าบบ??
ช่วยแนะนำที laugh

มีคำแนะนำอยู่ที่ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,32.0.html  พิมพ์ในบราวเซอร์ของตัวเองได้เลย 

ลองคลิ๊กที่สูตรคำตอบข้างบนที่เขียนให้ดูเป็นตัวอย่าง จะเห็นหน้าต่างใหม่โผล่ขึ้นมาให้ดู;D
« Last Edit: October 14, 2006, 10:53:51 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

หมั่นโถ
neutrino
*

« Reply #29 on: October 15, 2006, 07:58:08 AM »

อยากทราบคำตอบตอบข้อ Parabola of Safety  

ลองคิดแล้วได้คำตอบแปลก ๆ  Huh Huh Huh
Pages: « 1 2 3 »   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น