ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

Advanced search

41042 Posts in 6096 Topics- by 6086 Members - Latest Member: gnuyheat
mPEC Forumหัวข้อทั่วไปสัพเพเหระจะเริ่มตรงไหน แล้วต่อยังไงครับ - -
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: จะเริ่มตรงไหน แล้วต่อยังไงครับ - -  (Read 5493 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
hydra
neutrino
*

« on: September 24, 2006, 03:21:35 PM »

คือว่า ก่อนหน้านี้แทบจะไม่ได้อ่านฟิสิกส์มาก่อนเลยครับ แต่ว่าจำเป็นจะต้องใช้ภายในเดือนหน้า

ไม่ทราบว่า.....ควรเริ่มอ่านจากเรื่องไหน แล้วต่อด้วยเรื่องอะไรไปเรื่อยๆครับ เพราะเท่าที่ดูมา
เนื้อหาไม่ค่อยเรียงกัน อ่านแล้วงงครับ Huh

*เน้นที่กลศาสตืนะครับ*-* Grin
ampan
SuperHelper

« Reply #1 on: September 24, 2006, 04:31:13 PM »

เดือนหน้าจะใช้นี่หมายความว่ายังไงครับ ไม่ค่อยเข้าใจ
ส่วนเรื่องเนื้อหานั้น ถ้าคุณเข้าใจภาพรวม คุณจะรู้ว่า ทุกอย่างมันเชื่อมกันอย่างลงตัว
กลศาสตร์คือวิชาที่ศึกษาว่า วัตถุ หรือระบบอยู่ที่ไหน อย่างไร แล้วถ้าเป็นแบบนี้จะเป็นเช่นไร
มันนำไป สู่การกำหนดนิยามที่จำเป็นต้องใช้ เป็นที่มาของหลายๆ ที่ คุณเห็น  Shocked

ผิดถูกไม่ทราบ ถ้าผิด อ.ปิยพงษ์แก้ให้ด้วยนะครับ  icon adore

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
NiG
Administrator
SuperHelper

no one knows everything, and you don’t have to.

« Reply #2 on: September 24, 2006, 06:23:28 PM »

ลองอ่าน University Physics ของYoung เล่ม 1 ฉบับแปลภาษาไทยมั้ยครับ
รายละเอียดอยู่ที่นี่ครับ http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,198.0.html

ผมไม่เชื่อในอัจฉริยะ แต่ผมเชื่อในความขยัน อดทน ไม่ท้อแท้

กระทู้ แนะนำหนังสือฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,154.0.html

4 สุดยอดบทเรียนสำหรับผู้ที่กำลังจะเป็นนักฟิสิกส์
http://mpec.sc.mahidol.ac.th/forums/index.php/topic,5270.msg34148.html#msg34148
hydra
neutrino
*

« Reply #3 on: September 24, 2006, 07:26:45 PM »

คือว่าอยากจะรู้แบบพื้นฐานน่ะครับ ตอนนี้ผมอยู่ม.3แต่แทบจะไม่มีพื้นฐานกลศาสตร์เลย

หนังสือเล่มนั้นผมลองอ่านดูแล้วครับ แต่ผมไม่ค่อยชอบแบบนั้นน่ะครับ

ผมลองอ่านหนังสือของม.4เล่มนึงแล้วเข้าใจน่ะครับ เพียงแต่ว่าเนื้อหามันค่อนข้างวนไปมานิดนึง
เช่นSHMขึ้นมาก่อนที่จะเรียนการเคลื่อนที่แบบหมุน แล้วเอาสมดุลไว้ที่บทสุดท้ายน่ะครับ

ก็เลยอยากจะรุ้ว่าควรเรียงเนื้อหาจากไหนก่อนดีครับ

ขอบคุณทุกคนครับ^ ^
toaster
neutrino
*

ในเมื่อใจคิดว่าทำไม่ได้ แล้วมันจะทำได้ได้ยังไง

« Reply #4 on: September 24, 2006, 07:36:53 PM »

young เล่ม1ถือว่าเน้นพื้นฐานใช้ได้เลยนิครับ ที่บอกว่าไม่ชอบแบบนั้นหมายถึงอ่านไม่เข้าใจหรอครับ
ส่วนเรื่องเรียงเนื้อหาผมว่าคุณเลือกอ่านบทที่คุณคิดว่าง่ายที่สุดก่อนจะดีที่สุดครับ แล้วค่อยอ่านบทที่ยากทีหลัง
เพราะท้ายสุดคุณก็ได้รู้ทุกเรื่องเช่นกันครับ แล้วจะสบายกับตัวคุณเองกว่าด้วย(ถ้ามีเวลาทันนะครับ)

ป.ล.ผมรู้จักคุณรึเปล่าครับ
« Last Edit: September 24, 2006, 07:38:41 PM by toaster » Logged

ระหว่างสิ่งที่เรารัก กับคนที่เรารัก เราควรเลือกสิ่งใดกัน
แต่ถ้าคนที่เรารัก ไม่รักเรา แล้วเราจะมีทางให้เลือกไหม
ampan
SuperHelper

« Reply #5 on: September 24, 2006, 07:57:05 PM »

young เล่ม1ถือว่าเน้นพื้นฐานใช้ได้เลยนิครับ ที่บอกว่าไม่ชอบแบบนั้นหมายถึงอ่านไม่เข้าใจหรอครับ
ส่วนเรื่องเรียงเนื้อหาผมว่าคุณเลือกอ่านบทที่คุณคิดว่าง่ายที่สุดก่อนจะดีที่สุดครับ แล้วค่อยอ่านบทที่ยากทีหลัง
เพราะท้ายสุดคุณก็ได้รู้ทุกเรื่องเช่นกันครับ แล้วจะสบายกับตัวคุณเองกว่าด้วย(ถ้ามีเวลาทันนะครับ)

ป.ล.ผมรู้จักคุณรึเปล่าครับ

เหอๆๆ มีการหาคนรู้จักด้วย หุหุ
ง่ายหรือยาก ไม่ทราบแต่ หนังสือ ของ Young  เป็นหนังสือที่เรียงได้ดี เพียงแต่คุณอาจจะขาดประสบการณ์ ทำให้มองมันไม่เข้าใจ ก็เท่านั้นเอง (ตอนแรกจะบอกว่าขาดจินตนาการ แต่กลัวโดนด่า เปลี่ยนดีกว่า)  Roll Eyes

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
hydra
neutrino
*

« Reply #6 on: September 24, 2006, 08:05:53 PM »

ไม่น่าจารุจักนะ - - Shame on you
hydra
neutrino
*

« Reply #7 on: September 25, 2006, 12:37:07 PM »

ไชโย! ในที่สุดผมก้อ่านรุเรื่องแล้วครับ (ก่อนหน้านี้ขาด...จริงๆด้วยแหละ^-^)

แต่ผมว่านะ ยังไงมันก็ต้องมีการเรียงเนื้อหามั่งแหละ เช่น ต้องเข้าใจเรื่องหน่วย/ปริมาณก่อนการเคลื่อนที่แนวตรงแล้วจึงจะเข้าใจเรื่องงานและพลังงานได้ครับ  redfaced

ป.ล.สารภาพก็ได้ครับว่าเรารู้จักกันครับ Cool

ขอบคุณทุกๆคนที่ช่วยตอบให้นะครับ icon adore
ampan
SuperHelper

« Reply #8 on: September 25, 2006, 04:38:17 PM »

ไม่เป็นไร ครับ เพราะ เราร่วมมือกัน อะไรก็ดีขึ้น

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น