ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41269 Posts in 6178 Topics- by 8280 Members - Latest Member: Nice0373
mPEC Forumลิงก์ที่น่าสนใจลิงก์คอมพิวเตอร์โปรแกรมจำลองเหตุการณ์ฟิสิกส์
Pages: 1   Go Down
Print
Author Topic: โปรแกรมจำลองเหตุการณ์ฟิสิกส์  (Read 5800 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« on: August 25, 2005, 10:22:45 PM »

http://www.interactivephysics.com/demo.html

เป็นตัวอย่างโปรแกรมนะครับเวอร์ชั่น 2004 ให้ลองใช้
ช่วยในการดูแนวโน้มโจทย์กลศาสตร์รวมไปถึงไฟฟ้าด้วยครับ
แต่อย่าเชื่อว่าโปรแกรมนี้จะแม่นยำถูกต้องนะครับ เชื่อสมการตัวเองก่อนเสมอแล้วดู
ลองๆใช้กันแล้วบอกกันบ้างนะครับ

« Last Edit: August 30, 2005, 01:03:52 PM by ปิยพงษ์ » Logged

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
FogRit
SuperHelper

« Reply #1 on: August 31, 2005, 09:12:42 PM »

อนาคตถ้ามีวิธีการที่ทำให้สามารถนำมาโชว์เหตุการ์ได้เราอาจทิ้้งการทำข้อสอบด้วยการวาดรูปส่ง mpec ก็เป็นได้
Grin

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
FogRit
SuperHelper

« Reply #2 on: September 19, 2005, 01:38:17 PM »

สำหรับคนที่กังวลว่าโปรแกรมนี้จะกำหนดระยะเวลาแบบ mathematica นะครับ
โปรแกรมนี้ไม่ได้กำหนดเวลาทดลองใช้แต่เพียงปิดฟังก์ชั่น การบันทึก เอาไว้เท่านั้นครับ
ตอนนี้ได้ข่าวว่ายังหาวิธีบันทึกเหตุการณ์ยังไม่ได้ครับ
ข่าวคืบหน้าอะไรจะบอกอีกที

อีกโปรแกรมนึงที่แนะนำนะครับคือ
crocodile clip ครับแต่ โปรแกรมกำหนดเวลาในการใช้ เราจะใช้ได้เพียง 30 วันเท่านั้นครับ

วสิศ
neutrino
*

If the facts dont fit the theory, change the facts

« Reply #3 on: October 13, 2005, 10:19:39 PM »

Interactive Physicsผมลองใช้แล้วดีคับ�

แต่มันเซฟไม่ได้ต้องจ่ายตัง

T T
FogRit
SuperHelper

« Reply #4 on: December 02, 2005, 01:02:10 AM »

http://www.falstad.com/mathphysics.html

น่าสนใจดีนะครับมี normal mode ให้เล่นในรูปแบบ java ด้วยนะครับ

Pages: 1   Go Up
Print
Jump to: