มีน้ำใจ ไม่อวดตัว มั่วไม่ทำ

สมัครสมาชิกฟรีเพื่อเห็นไฟล์แนบและดาวน์โหลดไฟล์ ขออภัยในความไม่สะดวก

ขอต้อนรับ ผู้มาเยือน กรุณา ล็อกอิน หรือ สมัครสมาชิก

ล็อกอินด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่่าน และระยะเวลาใช้งาน

Advanced search

41106 Posts in 6126 Topics- by 7291 Members - Latest Member: ThemeTurbo8
mPEC Forumถามโจทย์ปัญหาถามโจทย์ปัญหากลศาสตร์โจทย์การหมุน(จาก Irodov ) เชือกพันเสา
Pages: « 1 2 3   Go Down
Print
Author Topic: โจทย์การหมุน(จาก Irodov ) เชือกพันเสา  (Read 29460 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
ampan
SuperHelper

« Reply #30 on: August 04, 2005, 10:02:35 AM »

ตกลงทุกตัวที่ คุณ Foggy_Ritchy เค้าพิมนี่ มันคือ ตัว R ใช่ไหมครับ คิด แกนเชิงขั้ว ที่จุดที่เชือกสัมผัสกับเสา ถูกไม่ไหมครับ เพราะผมอ่านแล้ว งงครับ
อ.ปิยพงษ์  ผมอาจจะถามโง่ๆ ไปหน่อย  ว่า ถ้าคิดความเร็วเชิงมุมของมวล รอบจุดศุนย์กลางเสา กับความเร็วของจุดสัมผัส รอบจุดศูนย์กลาง เสา มัน ไม่เท่ากันใช่ม่ะครับ

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
Administrator
SuperHelper

« Reply #31 on: August 04, 2005, 10:22:39 AM »

ตกลงทุกตัวที่ คุณ Foggy_Ritchy เค้าพิมนี่ มันคือ ตัว R ใช่ไหมครับ คิด แกนเชิงขั้ว ที่จุดที่เชือกสัมผัสกับเสา ถูกไม่ไหมครับ เพราะผมอ่านแล้ว งงครับ
อ.ปิยพงษ์ ผมอาจจะถามโง่ๆ ไปหน่อย ว่า ถ้าคิดความเร็วเชิงมุมของมวล รอบจุดศุนย์กลางเสา กับความเร็วของจุดสัมผัส รอบจุดศูนย์กลาง เสา มัน ไม่เท่ากันใช่ม่ะครับ

Foggy_Ritchy ทำกระโดดข้ามขั้นตอนไปบางขั้น ...

\vec r คือเวกเตอร์ตำแหน่งของวัตถุจากจุดศูนย์กลางเสา
\vec R คือเวกเตอร์ตำแหน่งของจุดที่เชือกสัมผัสเสาเทียบกับจุดศูนย์กลางเสา
\vec s คือเวกเตอร์ตำแหน่งของวัตถุเทียบกับจุดที่เชือกสัมผัสเสา

อัตราที่ \vec s หมุนไปมีค่าเท่ากับอัตราท
« Last Edit: May 25, 2010, 10:22:41 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

ampan
SuperHelper

« Reply #32 on: August 04, 2005, 12:10:25 PM »

ขอโทษครับ \vec s หมุนเทียบอะไรครับ เทียบ จุดสัมผัสเชือกหรือเปล่า ครับ เพราะว่ามันเป็นเวกเตอร์ที่จุดสัมผัส แล้ว \vec rละครับ จะหาอัตราการหมุนของมันได้อย่างไร เอา เวกเตอร์บวกกันเหรอครับ  icon adore

Samuraisentai Shinkenger 侍戦隊シンケンジャー
ปิยพงษ์ - Head Admin
SuperHelper

« Reply #33 on: August 04, 2005, 12:13:14 PM »

ขอโทษครับ \vec s หมุนเทียบอะไรครับ เทียบ จุดสัมผัสเชือกหรือเปล่า ครับ เพราะว่ามันเป็นเวกเตอร์ที่จุดสัมผัส แล้ว \vec rละครับ จะหาอัตราการหมุนของมันได้อย่างไร เอา เวกเตอร์บวกกันเหรอครับ icon adore

เทียบกับตัวมันเอง วาดรูปเหตุการณ์ที่สองเวลาใกล้ ๆ กัน แล้วดูว่าแนวเวกเตอร์เปลี่ยนไปจากเดิมเท่าไร

เวกเตอร์ \vec r = r\hat r เปลี่ยนได้สองทาง - ขนาด และทิศ ดูเฉพาะส่วนที่เปลี่ยนเพราะทิศเปลี่ยน ก็จะเป็นส่วนที่หมุนไป
« Last Edit: May 25, 2010, 10:23:07 PM by ปิยพงษ์ - Head Admin » Logged

FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #34 on: August 04, 2005, 03:05:18 PM »

XPic

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
FogRit
SuperHelper

มีอะไร ใช้อย่างนั้น

« Reply #35 on: August 04, 2005, 03:06:34 PM »

For detail Phys_Pucca (Admin) will explain later
« Last Edit: August 06, 2005, 01:48:21 PM by Foggy_Ritchy » Logged

อดทนและทำงานอย่างสอดคล้องกับธรรมชาติ
phys_pucca
SuperHelper

วิ่งตามฝัน

« Reply #36 on: August 04, 2005, 04:17:53 PM »

If you have any problems, you can ask me. I will tell you the answers if I have time.
I think,the method and the diagram above are quite clear. Any people can understand it (if cannot just try it) .
And I will conclude the method to solve physics problems base on this problems.I think, we can get a lot of concept
from this problems.

icon adore PHYSICS NEVER DIE

icon adore  PHYSICS NEVER DIE
Nature uses only the longest thread to weave her patterns, so each small piece of her fabric reveals the organization of the entire tapestry. ; Richard P. Feynman

อย่าท้อ อย่าหยุด อย่าเบื่อ ; psaipetc
Pages: « 1 2 3   Go Up
Print
Jump to:  

คุณสมบัติของเด็กดี

ไม่ฟังเวลามีการนินทากัน ไม่มองหาข้อด้อยของผู้อื่น ไม่พูดนินทาเหยีบบย่ำผู้อื่น